Cần các tiền bối định hướng cách học theo An toàn thông tin

E hiện tại đang học lớp 10 và cũng đam mê CNTT đặc biệt E thấy thích thú về ngành bảo mật !!!
mong các anh chị chỉ cho cách học @@ trước hết em cũng đã có chút ít kiến thức về ngành này (các định nghĩa …) và mỗi ngày cũng tự học TA (2h/ngày) + có chút kiến thức lập trình (chủ yếu tự học C)
mong các anh chị đinh hướng ve cách học!!!

• An ninh mạng
  • Bảo mật hệ thống

Bạn tham khảo ở các topic này:

Bạn y chang mình hồi xưa, xong khi lên ĐH thì chẳng thích mấy cái đó nữa, lập trình hay hơn :sunglasses:

http://vnhacker.blogspot.com/2012/05/lam-toan-thong-tin-thi-hoc-gi.html

cái đó mình đọc rùi @@!!
dù sao cũng khá hữu ích

lớp 10 mình khuyên bạn cứ học giỏi văn hoá ở trường đi nhất là toán :slight_smile: có điều kiện thì học sâu về lập trình C/C++ lấy nó làm base để sau này học những ngôn ngữ khác vì an toàn thông tin cần hiểu rất nhiều về lập trình, vừa phải biết nhiều ngôn ngữ mà còn phải đi sâu về nó. theo mình thì học bash python ruby perl nhé, tập làm quen với linux nữa :smiley:

Chưa nghĩ cao sang gì, chưa vội mò mẫm cái này cái kia làm gì, có 2 thứ cần chuẩn bị thôi:

• Tinh thần: cái này do lều báo, mồm miệng khiến cho bây giờ lệch lạc như thế…xác định rõ, thích ở đây có trong sáng không, thích không phải vì muốn thể hiện, vì sự đẳng cấp… mà ta mường tượng. Wew, nó chỉ bình thường như bao nghề khác, thấy nó bình thường, vẫn thích -> OK, zo.

• Kiến thức: lớp 10, ok rất tốt, cấp 3 chuyên tâm tiếng Anh vào…trước ngưỡng cửa của ĐH, tiếng Anh bạn càng tốt -> bạn sẽ có sự chuẩn bị càng tốt, học sẽ càng nhanh. -> tiếp cận nhanh thì sẽ không thấy chán.

E cũng coi nó bình thường thôi @@!!
Đơn giản là mình thích và người ta làm được tại sao mình k ?!!
với lại e thấy hacker đơn giản là 1 lập trình viên biết nhiều ngôn ngữ cùng 1 lúc thôi à @@!!

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?