Muốn thiên về mảng bảo mật thì nên chọn ngành nào?

Em đang là sv năm 1, sau khi học ngành CNTT thì thấy không mặn mà lắm với nghề lập trình :(, quá khó em không tài nào theo kịp cả. Em thì chỉ muốn thiên về mảng bảo mật thôi. Vậy chọn ngành nào giờ các anh chị?

2 Likes

thích bảo mật thì chọn nghành an toàn thông tin nhé :smile:
nhưng ATTT thì bạn phải yêu lập trình, bạn bảo không theo được thì khó đấy

bản thân em không giỏi toán lắm, mà lập trình yêu cầu nhiều thuật toán em học khó quá anh ơi :(. Mà chắc luyện nhiều cũng được anh nhỉ, bản thân em cũng thích lập trình nhưng do ngu quá sợ theo không nổi

Quản trị mạng được không anh?

1 Like

toán thì học dần dần cũng được mà
mình cảm thấy cần cái gì thì học

Sẵn em hỏi thêm là Quản trị mạng học về những gì. HTML, SQL, Javascript phải không nhỉ?

Không đâu. Quản trị mạng không học mấy thứ đó.HTML, SQL, Javascript là lập trình web

Vậy ngành đó học về những gì thế anh? Hỏi những người đi trước để còn biết :smiley:

1 Like

quản trị mạng học về mấy thứ như internet, hệ điều hành, ip…vv

lập trình đâu nhất thiết cần toán :smile:
cả bài có khi chỉ toàn + vs - :v:
có khi chỉ đơn thuần là nhập xuất văn bản …
code không gắn liền mật thiết với toán, thuật toán và giải thuật toán có nghĩa là đi tìm cách giải quyết 1 chương trình… không nhất thiết phải dùng những định lý pitago hay là talet hay nhị thức newton hay tích phân cấp n hay nhìn nhằng hơn là ma trận cấp n… cái đấy tùy từng lúc ms phải sử dụng thôi :smile:
dốt toán nhưng tư duy tốt thì ngại chi vết bẩn :wink:
còn bảo mật thì hay đấy nhưng hiện trường mình đang học ngành bảo mật có 16 sinh viên :smile:
còn mạng máy tính và truyền thông thì cũng ô kê… bạn sẽ đk nghiên cứu về cấu trúc mạng, các tầng lớp hạ tầng mạng, cách xây dựng hệ thống mạng bla bla… “sách giáo khoa”
.
bạn đã bước chân vào cntt thì việc dính đến code là chuyện rất bình thường, chỉ là nhiều hay ít mà thôi.

đây cũng không phải đơn giản đâu nhé

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?