Cảm nghĩ về hệ điều hành mới Google Fuchsia của mọi người?

Mọi người nghĩ gì về hệ điều hành mới được dự kiến sẽ thay thế Android là Google Fuchsia ? Nếu mà Google Fuchsia mà thay thế như vậy , phá những cái tinh túy và free từ Linux .

Phá chỗ nào… Phá cái GPL hả, nếu vậy thì phá nó là đúng.

1 Like

Tại sao phá GPL là đúng vậy ? Tui nghĩ thì nhờ có nó mới có free mà sử dụng :smiley:

free cũng có nhiều loại free. Ví dụ cho đồ an free

1. cho đồ an free nhưng anh ăn xong phải cải đạo theo đạo của tôi.
  2. cho đồ ăn free anh ăn thoải mái, ko cần cải đạo, nhưng anh ko được bán đồ ăn free này lấy tiền.
  3. cho đồ ăn free, anh muốn lấy đem bán lại cũng được, tôi ko cần biết

3 loại trên đố bạn GPL là loại nào?

1 Like

số 2 phải ko bạn ? tui đoán là thế

1 và 2 luôn nhé. Ác vãi ra đấy chứ ở đó mà free. Bạn mà xài code có GPL thì toàn bộ project xài code GPL của bạn cũng phải “cải đạo” theo đạo GPL luôn, nghĩa là phải đăng source lên cho người khác xem., và đương nhiên là do anh Linus thù đời ko muốn bạn kiếm tiền từ code ảnh viết ra nên thêm cái điều khoản non-commercial vào.

Google Fuchisa license MIT hay BSD-3 thì là số 3. Vậy mới là free.

hình như trong quá khứ do Microsoft chôm chỉa nhiều quá nên mới đẻ ra cái GPL này để chống chọi, nó thúi ko kém gì code mã nguồn đóng đâu

1 Like

Đó là lý do gặp các projects nào dán nhãn GPL mình toàn tránh như tránh tà :joy:

3 Likes

Tui nghe nói MIT với BSD cũng tối ko kém , nó sẽ rút giấy phép ko cho người khác bất cứ khi nào . Gỉa sử Fuchsia phát triển mạnh rồi , thì anh ấy sẽ rút ra ngoài

Là sao bạn? Rút hay thay đổi license thì đều là quyền của người viết/phát triển chứ?

Ko , 2 giấy phép đó có thể rút lại . Nó thuộc hoàn toàn sở hữu của google luôn , ko ai đc phép kinh doanh hay chỉnh sửa trên nó nữa .

What? MIT license mọc ra từ MIT, còn BSD license thuộc sở hữu của UC. Google nào ở đây :joy:

Hay ý bác là Google sẽ rút license khi đã phát triển xong Fuchsia? Trường hợp đó thì không khả thi cho lắm, vì Google cũng khả nổi trong giới open-source, việc đóng mã nguồn sẽ đi ngược lại philosophy. Mà nếu sẽ đóng source code thì ngay từ đầu tại sao lại phải mở source?

Bạn hiểu sai ý của tui rồi , ý tui là cái Project đang được public kìa . Google Fuchsia đang được phát triển và phát hành bởi Google dưới 2 giấy phép đó , trong đó có công ty A , B ,C … đang dựa vào project đó kiếm tiền và chỉnh sửa , … Nhưng một ngày đẹp trời , Google sẽ rút giấy phép của project đó ko ai đc quyền chỉnh sửa và kiếm tiền , … trên nó được nữa

1 Like

Mình hiểu, mình đã edit câu trả lời ở trên. :joy:

rút giấy phép phiên bản mới nhưng phiên bản cũ vẫn sử dụng giấy phép đó. Ví dụ như React của thằng FB, trước đây (vd là 1.0) là BSD + patent nhưng bị chửi như chó nên phiên bản mới (vd là 2.0) đã đổi giấy phép thành MIT rồi. Sau này nó có đổi cho bản mới (vd là 3.0) nữa thì là quyền của nó, nhưng bản 2.0 vẫn là MIT license.

mà nói như bạn thì huề vốn, license nào nó chả đổi được, đâu phải chỉ có MIT/BSD. 1 ngày đẹp trời anh Microsoft đổi license cho Windows thành MIT thì bỏ mẹ anh Linux à? Hay 1 ngày đẹp trời anh Linus đóng mã nguồn cho nhân Linux thì 1000 anh dev của Linux tự fork bản cũ ra nhánh khác mà dev, bỏ kệ mẹ cái bản mã nguồn đóng của anh Linus, v.v…

2 Likes

Không liên quan, nhưng các bạn trao đổi lịch sự được không :sweat:

tại nói câu kì cục quá chịu ko được, cái gì mà “rút giấy phép cho người khác bất cứ khi nào” là sao??

Làm sao người ta biết mình có làm đúng giấy phép không khi mình lấy code của người ta nhưng cho vào mã nguồn đóng?
Hoặc mình fork ra rồi làm code biến dạng đến nỗi không giống cũ nữa?

cái này hỏi như làm sao để phát hiện hàng giả hàng nhái

có team điều tra chứ sao. Khải silk còn bị lộ. Mới chôm vào thì ko sao, nhưng khi nổi tiếng, bán được nhiều tiền rồi thì mới bị điều tra, 5 năm, 10 năm, 15 năm, đi đêm có ngày gặp ma thôi. Lúc đó tha hồ bồi thường thiệt hại. Hoặc mướn thằng coder nào bảo trì dùm như Snowden, nó phát hiện ra, may thì nó tống tiền, xui thì nó làm lộ ra cũng chết.

1 Like

Mình thấy khác ở đây rằng code là 1 dạng tri thức còn khải silk thì lại khác. Cái này chắc gần với đạo văn.
Còn nếu mình làm biến dạng code thì sao?

Tùy vào pháp luật từng nước, và mục đích sử dụng của bạn. Từ khóa mà bạn cần Google là “fair use” :joy:

Mà mấy vấn đề legality thì nên tham khảo luật sư cho chắc :joy:

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?