Các project mình làm theo mẫu trên youtube có thể đem vô cv của mình khi xin việc không?

Các anh cho em hỏi các project mình làm theo mẫu trên youtube có thể đem vô cv của mình khi xin việc không ạ.
em cảm ơn

Project là project. Bạn cứ để vô. Vấn đề là bạn có hiểu và giải thích được cho người tuyển dụng hay không. Nếu không thì bạn đừng để vô. Không giải thích được thì nó gần giống như bạn đang nói dối và cho người ta cảm tưởng bạn chỉ biết copy paste thôi.

5 Likes

Mình hiểu là được đúng không ạ , em cảm ơn

Hi there,

Về cơ bản, tớ recommend cậu nên đưa các pet project làm theo youtube, trong các TH sau:

• Cậu không có các pet project nổi bật, những thứ demo được khả năng và hiểu biết kỹ thuật của cậu.
  • Cậu không có tham gia các dự án bên ngoài môi trường academic.
  • Cậu không có các project trong môi trường academic.
  • Cậu tự tin hiểu từng dòng code, từng quyết định kỹ thuật của project làm theo youtube.

Nếu cậu có pet project, có tham gia dự án bên ngoài, có project academic (những thứ rất đáng giá khi cậu mới tốt nghiệp), không hiểu hoàn toàn chương trình làm theo youtube kia (đồng nghĩa với việc nó không phải của cậu :sweat_smile: ), thì tớ nghĩ cậu không nên đưa nó vào CV của cậu.

Về cơ bản, CV của cậu là thứ để cậu highlight những điểm nổi bật của bản thân. Điểm cậu highlight ở đây thường sẽ được hỏi lại, để cross verify sự trung thực của cậu, như @andynguyen có đề cập ở trên. Bất cứ biểu hiện nói dối nào ở ứng viên sẽ là big red flag, đối với bất cứ nhà tuyển dụng nào.
Ngoài ra, khi phỏng vấn, cậu hoàn toàn có thể tự đề cập điều mà cậu không đề cập trong CV, như proactively thử nghiệm công nghệ mới bằng cách làm theo các hướng dẫn trên youtube chẳng hạn.

Hope it helps!

7 Likes

Trước đây đã có một bạn có chủ đề bài về CV khiến ứng viên rớt dự tuyển, đọc chơi ngay và luôn tại đây.

6 Likes
  • Nếu bạn chỉ tham khảo, sử dụng kiến thức học được từ clip để áp dụng cho project của bạn thì bạn có thể cho vô.
  • Nếu chỉ làm step by step giống hệt clip thì không. Đó không phải project của bạn.
3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?