Các bạn nghĩ sao về câu nói "Now they have two problems." khi dùng regex?

Hồi trước Đạt gặp cái gì cũng nghĩ tới dùng regex để giải quyết. Nhưng từ lúc đọc được câu này thì bớt rồi :smiley:

Some people, when confronted with a problem, think

“I know, I’ll use regular expressions.”
Now they have two problems.

4 Likes

hóng các cao thủ, mới biết về regex đc 10 phút :smiley:

đang đụng cái này, bà cô dạy javascript bảo thứ 7 này làm bài kiểm tra về cái này
mò dc 2 ngày rồi. @@

Biết cái này không, chắc là có ích cho việc học regex đấy.

2 Likes

bà cô cũng có giới thiệu 1 trang tương tự, đó là debuggex.com

trên youtube ít video nói về cái này anh nhỉ.

Đụng vào regex thì mất 1 mớ thời gian để viết nó. Rồi sau đó là 1 mớ thời gian để debug xem mục đích của cái regex đó làm gì :’( tốt nhất là tránh xa nó ra)

2 Likes

Chính xác, cái hay của nó là giải quyết được vấn đề. Cái dở của nó là sau này dễ quên lắm. Tuy cũng có một số quy tắc để code sao cho dễ nhớ, nhưng nói chung là debug fix bug rất khổ :frowning:

1 Like

Hồi trước em hay dùng regex để tách dữ liệu từ website khác. Nhưng sau 1 vài tháng trang đó nó thay đổi cấu trúc thì bó tay. Không hiểu mình đang viết cái quéo gì :’( . Sau đó thì chuyển sang kiểu bóc tách XML, code dài hơn nhưng có thể dễ dàng hiểu mình đang làm cái gì. Cuối cùng nữa là dùng 1 dịch vụ free như import.io . Bây giờ thì khỏe re rồi

3 Likes

Ngày mới biết regex thì rất khoái nó, cái nào thấy hay hay là bắt đầu regex. Thế nhưng một thời gian thì vì việc bảo trì cực cộng thêm có một số bài viết nói rằng regex có thể chậm hơn search thông thường. Thế nên bây giờ Đạt hạn chế dùng lắm. Khi nào không còn cách nào khác hoặc đó chỉ là một regex cực kỳ đơn giản thì mới dùng tới.

3 Likes

Bây giờ em hay dùng regex chủ yếu trong validation thôi. Vì mấy cái đó lên StackOverflow để copy là xong. Quẳng cho nó vài test case phù hợp là an tâm. Không bao giờ phải quan tâm tới đó

4 Likes

Mình ko recommend các bạn dùng cách này.

Code thế này tức là bạn phụ thuộc vào người khác. Chí ít bạn cũng phải hiểu và phân tích được đúng hay sai. Chứ nếu bạn chỉ dùng blackbox test thì không thể kiểm soát được chất lượng code của bạn. Sẽ tốn rất nhiều effort của các khâu khác nữa (review, testing).

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?