Bộ Tài liệu chuyên Tin vs Giải thuật và Lập trình

Mình hiện tại đang phân vân không biết nên bắt đầu với cuốn nào trước. Mình đang chuẩn bị để thi kỳ thi chọn đội dự tuyển trong một tháng nữa nên mình muốn hỏi là có anh, chị hay bạn nào đã từng đọc một hoặc 2 cuốn sách đó sự khác nhau, hay nội dung khái quát của chúng. Đúng hơn là mình nên bắt đầu với cuốn nào trước. Điểm mạnh và điểm yếu của từng cuốn.
Mình đòi hỏi như vậy là nhiều và ích kỳ nhưng cảm ơn mọi người đã đọc bài này

• Đọc cả 2, đọc phần đầu thôi. Chả hết được đâu mà lựa chọn :v
  • Quyền DSAP phần đầu có thêm phần phương pháp sinh và kĩ hơn 1 chút ở phần quay lui, nhánh cận. Còn quyền chuyên tin phần đầu có phần tính toán trên dãy số + ứng dụng sort nhiều hơn, bài tập cũng nhiều hơn.
  • Ngoài trong sách, lên kiếm bài tập trên Spoj làm cho quen tay :v
3 Likes

mua tài liệu chuyên Tin + đọc GTLT + làm bài -> best nhé.

TLCT sẽ có cái nói kĩ hơn GTLT, có cái mà trong GTLT không có. GTLT có những thứ mà TLCT không có. Nên mua TLCT + down ebook GTLT.

Nhưng mà cũng phải nói thật, có nhiều vấn đề trong quyển đó nói hơi hàn lâm, nếu không hiểu thì lên geeksforgeeks để đọc lại cho chắc ăn. 2 quyển đó có ích trong việc nghiên cứu hơn là học. Nếu muốn học thì lấy mục lục của 2 quyển đó, đọc và tự tìm hiểu ngoài nhiều hơn.

// Chả hiểu duyên sách vở của mình kém hay sao mà mua Tài liệu chuyên Tin + down ebook GTLT về mà chả mấy khi đọc :v

3 Likes

Mình đã làm rồi :slight_smile: Nhà sách xa nên đi mệt bỏ xừ.Thanks HK boy :smiley:

2 Likes

Mình đặt trên mạng cho nhàn thây :smile: mà sao bạn kiếm được ở ngoài nhà sách nhỉ, lúc mình đi các hiệu sách thì chả thấy quyển nào sất, search trên mạng thấy có chỗ bán cả bộ :smile:

Mình ở Hà Nội =))

3 Likes

Nếu đọc phần đầu mình sợ trật đề quá. Mình vẫn chưa kiếm được những đề năm trước cũng chưa hỏi thử thầy cô.

Cảm ơn bạn, mình sẽ sắp xếp để luyện tập

Mình recommend luôn:

• Chương đầu TLCT 1 (Độ phức tạp): rất nên đọc ngay.
  • Toán (phần mod, các phép tính phức tạp hơn, Bignum)
  • Sorting (quicksort, mergesort, distribution counting. Nếu bạn code C++ thì bỏ qua 2 cái đầu)
  • Đệ quy
  • Chia để trị (ứng dụng tính a^b mod T nhanh)
  • Quy hoạch động
  • Đồ thị (đến shortest path)
  • Thuật toán hình học (điểm trong đa giác, CCW, tính diện tích,…)

Thuật toán game (TLCT 3) thì ở VN mình chưa thi nên hoy.

4 Likes

Mình ở TP.HCM nên có nhà sách Đất Việt. Mừng lắm luôn vì mình đang cần gấp :joy:

Chuẩn lắm luôn, mấy hiệu sách lớn chả bao giờ có mấy cái này

3 Likes

Làm song song luôn lúc học ấy, là bài tập thôi không phải kì thi. Có nhiều trang chia luôn dạng đấy.

3 Likes

Cảm ơn bạn nhiều :heart_eyes:
Bạn làm mình mừng quá :sob:

2 Likes

Cám ơn bạn, vậy mình nắm được cách học r :smile:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?