Bộ nhớ Ubuntu bị đầy sau 1 đêm mặc dù không làm gì

Em muốn chuyển hẳn sang dùng linux để thuận tiện cho mục đích sau này. Em có để ra 100gb để cài linux song song win10. Nhưng ko hiểu sao em cài xong mọi thứ còn dư ra tầm 80Gb free space nhưng hôm sau vào lại thì bộ nhớ lại chỉ còn hơn 100Mb mặc dù em ko làm gì. Em bị vấn đề này 2 lần và em có cài lại ubuntu 2 lần rồi nhưng vẫn ko khắc phục đc. Em mount 500mb /boot, 6gb swap, còn lại là /. Mong anh chị giúp em giải đáp thắc mắc ạ.

Xem cái gì trong thư mục log kìa. Còn bị gì thì chỉ có bạn mới check được thôi

3 Likes

thư mục log đỏ lòm 84.8 GB còn cái j bên trong mà đầy

em check ra có 2 file kern.log với syslog ở trong thư mục log nó cứ tự ghi thêm dữ liệu. Ko biết nó có tác dụng gì ạ ? Có cách nào ngăn nó ghi thêm dữ liệu ko chứ mỗi 2file đấy mỗi file 40gb rồi :((

1 Like

bạn cài bản 18.04 hay bản nào thế?
Đây là lỗi sinh các file log tự động rồi, thử làm theo cách này nhé:

Bước 1: Xóa 2 file log

sudo rm -rf kern*.log
sudo rm -rf syslog*.log

Bước 2: Tắt 2 dịch vụ

sudo systemctl stop rsyslog
sudo systemctl disable rsyslog
7 Likes

Dạ vâng em dùng 18.04.
Em cám ơn anh nhé, em fix đc rồi

Anh ơi cho em hỏi lỗi như thế với ubuntu 20.04 thì sửa kiểu gì ạ. em làm theo anh và các cách trên mạng nhưng không xóa được hai file kia đi ạ.

Cậu xóa bằng cách nào thế? Dùng command line hay dùng chuột vậy cậu?

3 Likes

By the way, có vẻ cách làm ở trên không đúng lắm đâu. Remove kernel log với syslog bằng command có thể làm hệ điều hành của cậu crash đó :sweat_smile:
Cậu nên empty file đó bằng command như này:

sudo cat /dev/null > kern.log
sudo cat /dev/null > syslog

Cậu cũng nên tail file đó (see manual) trước khi empty nó để hiểu nguyên nhân file đó bị ghi nhiều tới vậy.
Để đề phòng vấn đề này tái diễn, cậu cũng nên setup logrotate (see tutorial). Cơ mà, hình như cậu đã setup nó rồi thì phải, tớ có thể thấy file kern.log.1 trong thư mục của cậu.

Hope it helps!

4 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?