Bỏ ngành Viễn thông để theo Coding?

Em mới bắt đầu đặt chân vào CNTT nên theo các thông tin em tìm hiểu được thì hướng Web Dev là dễ tiếp cận nhất cho người mới bắt đầu, bởi không có gốc từ đầu nên nếu học các hướng khó tiếp cận khác thì không khả thi lắm ạ

1 Like

Bạn định hướng đúng rồi đấy. Nhảy vô bảo mật chỉ có bật ngửa đi ra thôi. 100 ông Dev mới có 1 ông làm nổi bảo mật.

3 Likes

Bổ sung ý của sếp nitro2, là 100 ông dev thì mới có 1 ông làm nổi bảo mật. Xong gom 100 ông bảo mật đó lại, thì chỉ tầm 20 ông là làm bảo mật theo nghĩa đen thôi, và có lương tốt. 80 ông còn lại luong cũng ok, nhưng sau 1 thời gian toàn làm “system” là chính, vì job bảo mật mà luong tốt, môi trường ngon ở VN không nhiều, quay đi ngoảnh lại chỉ một vài địa chỉ ai cũng biết thôi.

2 Likes

Từ kinh nghiệm đau thương, nóng vội để rồi lại phải đi từ nền tảng của người tự học (năm 20 tuổi mình mơ ước viết được dòng code đầu tiên với ngôn ngữ C/C++ hoặc Visual Basic). Nhưng mãi cho đến năm 32 tuổi mới có thể viết được “Hello World!” - tức là mất 12 năm ròng để chạy loanh quanh :smiley: ). Để rồi sau đó vào công ty công nghệ (làm B.A. ban đầu, sau đó làm triển khai giải pháp “một cửa một dấu” về .NET) với tấm bằng cử nhân khoa học xã hội. Sau này mình cũng đã/ đang và sẽ kèm một số người tự học (sử dụng máy tính nói chung, lập trình web nói riêng) khác đủ trình độ khác nhau từ thạc sỹ cho đến tiểu thương học viết code làm web,… blah blah blah

Mình xin được hỏi - đáp cùng với bạn chủ topic để xem “có nên X hay để Y không”:

• Tiếng Anh đọc hiểu (reading comprehension) của bạn ở mức nào? Hãy thành thật với bản thân, tự làm trắc nghiệm để cho điểm lên đây, nếu thấp hơn mức B1 Châu Âu thì CNTT nói chung/ viết code riêng không phải là nghề dành cho bạn. Với nghề IT, tiếng Anh giống như bảng cửu chương trong việc làm toán, tuy không đòi hỏi người ta thuộc cửu chương đến 12 nhưng cửu chương 10 thì phải thuộc, tức là tiếng Anh không cần giỏi, nhưng đọc tài liệu bằng tiếng Anh mà lơ mơ thì khó để theo kịp công nghệ IT. Tiếng Anh đạt B1: tự cho bạn 2 điểm.
  • Bạn tự đánh giá khả năng tự học của bạn như thế nào? Nếu mỗi tháng bạn đọc ít nhất 1 cuốn sách, hãy tự cho bạn 1 điểm.
  • Bạn tự cho rằng bạn thích coding, vậy trước khi bắt tay viết dòng code đầu tiên, cho đến nay bạn đã code ra giấy hoặc bảng đen được dòng code nào không? Nếu đã, 1 điểm.
  • Hiện nay bạn sử dụng hệ điều hành nào? Nếu đang dùng hệ điều hành họ Windows, 1 điểm, họ khác: 2 điểm.
  • Bạn có tự cài được hệ điều hành và/ hoặc các phần mềm trên máy mà không tốn tiền cho kỹ thuật viên hoặc phụ thuộc vào nơi bán máy? Nếu tự cài được, 1 điểm
  • Bạn học viễn thông, chắc chắn bạn có học điện tử cơ bản và lập trình cơ bản. Vậy xin được hỏi theo bạn “lập trình” nếu giải thích cho một người chưa bao giờ nghe đến từ này bằng một phép so sánh với một công việc khác trong xã hội. Bạn thử viết ra một đoạn văn xem liệu bạn có giải thích được không. Nếu giải thích mà người kia cảm thấy ừ, nghe có vẻ hiểu được, bạn được 1 điểm.
  • Bạn hiện đang có chơi với ai (đủ thân để ngồi trò chuyện hỏi sâu về những vấn đề liên quan lập trình) đang làm về lập trình web? Nếu có, 2 điểm.
  • Khi không có Google, bạn nhớ được bao nhiêu địa chỉ trang web liên quan đến lập trình web mà bạn có thể gõ trực tiếp vào trình duyệt web? Nếu nhớ được trên 5: 1 điểm.

Nào, giờ là lúc tính điểm: nếu bạn được 6 điểm, coding là cái bạn có thể học ngay lúc này, còn nếu thấp hơn 6 điểm, hãy chuẩn bị các thứ khác cho đủ 6 điểm trước khi bắt tay vào viết các dòng code cho trang web đầu tay của bạn.

Để biết rằng liệu bạn có thể lập trình chạy được hay không, bảng tự chấm điểm trên là có vấn đề (mà hầu như anh em ở đây đều “có cái gì đó sai sai?”), liệu bạn có thể phát hiện ra? Hãy cho mình biết vấn đề chỗ nào.

Nếu bạn còn lăn tăn gì khác hoặc cảm thấy ấm ức vì mình dội gáo nước lạnh vào bạn thì đối thoại ở đây, mình sẵn sàng dùng phương pháp đỡ đẻ của Socrates ( <<== test đọc hiểu tiếng Anh của bạn xem liệu B1 có đạt chưa :smiley: ) để hỗ trợ bạn đến được điểm xuất phát của con đường coding.

7 Likes

Cảm ơn chia sẻ rất tâm huyết của anh, rất may mắn em đạt được 9 điểm trong bài test anh viết ra :grin: :grin: :grin:

OK. Vậy tốt rồi, giờ đọc qua bài này để có chút kiến thức hết sức cơ bản về front-end web dev, sau đó đặt mua một cuốn sách (tiếng Anh - tất nhiên) trên Amazon hoặc thông qua 1 đại lý ở Việt Nam.

Nhớ tìm hiểu về cuốn sách dự định mua trên GoodReads (đừng tin tưởng sao trên Amazon vì có chuyện bình chọn ảo) để tìm được sách tốt. Có những sách cho phép đọc thử vài chương, cần đọc trước khi quyết định mua.

Tại sao mình khuyên đọc sách giấy: tại vì mình quan sát thấy những tay lập trình viên theo nghề “cầm code” đều bắt đầu từ việc đó, hoặc làm việc đó trong 1 giai đoạn dù trước đó họ tự nhận rằng đọc sách là việc họ thiếu kiên nhẫn, chưa tìm thấy ngoại lệ.

3 Likes

Vâng anh, rất cảm ơn anh ạ :heart:

Phía trên mình quên dẫn link bài này là bài nào, nó là bài này.

Nên học mỗi ngày một ít đều đặn, thức dậy sớm ngồi học 30 phút là hiệu quả cao.

Chúc bạn học tốt!

3 Likes

Topic is closed as per requested from the owner.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?