Biết cả Android và iOS

Mình hỏi thử đã có ai từng làm bên 1 mảng nhảy sang mảng khác không nhỉ. Ví dụ iOS nhảy sang Android, và Android nhảy sang iOS. Mà nếu nhảy được có thể tiếp thu những tool mới từ 2
HĐH này mà không áp lực không?

Đương nhiên vụ nhảy sang học đủ tới mức code cho khách luôn, không phải học sơ sơ.

có mình có quen một ông làm được như vậy .ko biết là bạn tính là code andorid sử dụng java còn ios thì swift .Hay bạn có tính cả reacte native và xamarin thế này thì nhiều

1 Like

Sếp mình kêu cứ làm 1 công nghệ trong vòng 1-2 năm gì đó cho master đã rồi nhảy qua công nghệ khác mà chiến :v:

1 Like

bạn làm outsorce như ở Fsoft thì việc nhảy công nghệ như này là bình thường,có thể là android,ios hay xamarin và vẫn làm sản phẩm trực tiếp cho khách hàng luôn,dĩ nhiên là vẫn sẽ có người có kinh nghiệm define ban đầu

1 Like

mình thấy có vài anh sếp cũ của mình từ fsoft đi ra .và có khuyên là sinh viên mới ra trường thì nên vào Fpt cho tay chân nó to ra .Có vài năm kinh nghiệm rồi out ra ngoài .Công nhận nhưng ai đã out ra khỏi Fpt thì họ đều code rất cứng một công nghệ gì đó thật

1 Like

fsoft thì hên xui vào dự án nào thôi ko phải ai ra cũng code ngon lành đâu

1 Like

Mình đang code bên iOS, ngôn ngữ không chỉ Swift, Objective-C, mà còn có cả C++, C. Mình hay sử dụng các module ngoài UIKit, như MessageUI, AVFoundation, CoreMoton,… Giờ Apple lại thêm ARKit, CoreML, và các thư viện cho Computer Vision và NLP.

Mới đầu chỉ nghĩ mobile là xây UI, làm local database và gọi server. Chứ không nghĩ là có nhiều thứ khác. Nên mình mới ngại qua bên Android. Nếu chỉ UI không thì mình học Android rồi.

nhưng rõ ràng đối với sinh viên mới ra trường thì làm outsource vẫn hay hơn là làm prodcut.Vì sẽ được tiếp xúc với nhiều cái mới hơn

sao anh ko dùng luôn reacte native nhỉ

1 Like

React Native chủ yếu làm UI rồi.

Với lại nó là cross-platform, vì vậy làm tính năng chuyên biệt, như ARKit, phải build 1 bản JS API đặc thù cho iOS mà không có Android. Sự không nhất quán này làm mất đi tính cross platform của React Native. Và nếu cứ cho mất tính nhất quán đi, vừa JS vừa Swift, rồi Android thêm AR, lại phải bỏ code Swift, hoặc bỏ code JS, thống nhất 2 API lại làm 1 JS API, maintain rất mệt.

Anh cũng quen với ReactiveX, cho phép mình code như React Native bằng Swift.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?