Ask me anything about English

Trong giới hạn khả năng có thể, Đạt xin trả lời mọi câu hỏi về ngữ pháp, phát âm, cách sử dụng từ, dịch từ tiếng Anh sang tiếng Việt, từ tiếng Việt sang tiếng Anh, blah blah.

Câu nào tra lời được Đạt sẽ trả lời. Câu nào trả lời không được Đạt sẽ nghiên cứu hoặc hỏi lại người khác :sunglasses:

Mục đích:

• Làm cho mục English xôi động lên
  • Cho mọi người cảm thấy English quan trọng đối với developer
  • Ăn gạch và ngậm hành
  • show off
9 Likes

Làm sao để cải thiện khả năng nói một mình. Em là dân nghiện phim Mỹ nặng nên coi phim thoải mái, nghe hội thoại thoải mái nhưng nói thì ko ai hiểu :’( any suggestion?

1 Like

Đọc nhiều hơn thôi, ban đầu Đạt đọc Harry Potter khá mệt. Nhưng quen rồi thì giờ đang đọc Game Of Thrones thấy cũng dễ hơn nhiều.

Nói chậm, luyến láy đầy đủ. Có âm cuối, có nhấn âm.

ví dụ:

I’m going to [dừng] go home

1 Like

Em sửa post lại rồi. gõ hơi nhanh. Harry Potter em nhai mấy lần rồi. Game Of Thrones thì không khoái đọc lắm. Coi phim nó máu me sướng hơn.

2 Likes

Vậy thì chỉ có nói chậm thôi. Tiếng Anh của Khoa khá mà. Chắc là về phần nói, mình nói nhanh quá người ta nghe không kịp.

2 Likes

Phát âm sai đó anh. Có thử nhiều giáo trình nhưng mà “boring” nên hay bỏ giữa chừng. Không có hứng như coi phim, đọc sách

Vậy nên càng phải nói thiệt là chậm, nói mỏi tay thì thôi. Khi đó người ta sẽ à một cái và chỉ mình phát âm lại cho đúng.

Kiểm tra phát âm của mọi từ mình gặp hàng ngày, kể cả từ mình tự tin nói đúng.

3 Likes

Bookmarked :smiley:
Đi ngủ đã :slight_smile:

2 Likes

Làm cách nào để tăng vốn từ vựng sử dụng được vậy anh? Em đọc nghe thì hiểu nhưng đến lúc cần sử dụng thì từ đó nó không “lòi” ra :persevere:.

1 Like

Coi phim, đọc truyện tranh, truyện chữ.

Coi phim với đọc truyện tranh thì dễ hơn. Đọc truyện chữ thì phải tìm mấy quyển dễ đọc trước.

2 Likes

À, ý em là làm sao đề tăng vốn từ vựng “sử dụng được” bên cạnh nhóm từ vựng “biết” á anh. Chẳng hạn lúc đọc sách thì nhìn đến từ đó là hiểu nghĩa nhưng đến lúc cần sử dụng lại từ vựng đó trong khi nói viết thì không thể nhớ ra từ chính xác được.

Viết thì dễ hơn, có thể dùng từ điển Viêt-Anh để tìm từ. Hoặc có thể dùng http://www.thesaurus.com/ để tìm từ đồng nghĩa để viết văn hay hơn.

Về nói, chỉ có cách nói nhiều hơn với bạn bè, thầy cô hoặc tìm tây ba lô nói chuyện cho quen. Việc viết tốt cũng giúp được phần nào. Nhưng thực hành nói quan trọng hơn nhiều.

2 Likes

Vâng em cảm ơn anh, chúc anh ngủ ngon :smile:

2 Likes

anh cho em hỏi làm sao để nghe tốt, nói tốt và học tốt tiếng anh hả anh , anh có thể cho em hướng TỰ HỌC bắt đầu từ đâu được không?? . Em cảm ơn anh :smiley:

Chắc là nên bắt đầu với kiểu đọc tài liệu chuyên ngành viết bằng tiếng Anh :worried:
Hồi mới đọc tài liệu kiểu này vừa đọc vừa dịch thì học 1 bài cũng hết gần 1 ngày và hay bị đau đầu, sau khoảng 2-3 tháng thì thấy cũng bình thường.

Xem clip turtorial tiếng Anh:
(Mình thấy kênh này người ta nói chậm, chắc là dễ nghe :dizzy_face: )

2 Likes

Em xem play list anh làm ở đây:

1 Like

Em vẫn chưa thạo về các trường hợp dùng thì trong tiếng anh. Cả các hậu tố, tiền tố và pharse verb :((

Em đọc quyển này

Làm bài test ở đây: http://www.cambridge.org/other_files/Flash_apps/inuse/EssGramTest/EssGramIndex.htm để biết mình cần học chương nào.

3 Likes

I’m a freshman and i’m learning information technology, i’m self-studying Java :slight_smile: and i hear people say that Java is an OOP(object-oriented programming) language, so i have a question that if i can learn Java when i dont know anything about OOP :), and can i learn OOP through Java or i have to learn OOP by C++ first ?
:slight_smile: đây cũng là câu hỏi mà em cũng muốn hỏi mọi người, mà vào dạy nhau học thấy có topic này nên em cũng tham gia. Anh Đạt xem xét dùm em AV của em vậy dùng tạm được chưa ạ ? :slight_smile:

1 Like

Hãy tìm một người bạn và thay vì giao tiếp với nhau bằng tiếng việt 24h/day hãy giao tiếp bằng tiếng anh.

Không sợ sai

Không xấu hổ

Bạn học > 10 năm tiếng anh mà không nói được, nghe được bởi vì bạn không sử dụng nó thường xuyên nên cho dù có học nhiều năm nữa mà không sử dụng nó thường xuyên thì cũng không thể khá nên được.

=> Đó là quan điểm của mình. Mong các bạn đừng tặng mình quá nhiều gạch đá sau khi đọc xong.

4 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?