30 tuổi có phải là quá già cho Developer?

Tình cờ đọc được bài này, không lẽ developer tuổi nghề ngắn thế sao nhỉ ? 30 là còn ngắn hơn cả của cầu thủ bóng đá nữa :confused:
Link : http://blog.itviec.com/2014/08/developer-30-tuoi/
Ai chứ riêng mình chắc chắn là ko dừng code sớm đến thế :sunglasses:

2 Likes

Mình thích đọc comment hơn là bài viết. Đó có lẽ là câu trả lời hợp lý nhất :).

Không biết bạn nghĩ sao chứ thấy mình nói. Lập trình 30 tuổi là quá già rồi. Thường thì độ tuổi đó người ta chuyển sang vai trò cao hơn chứ ko còn ngồi code nữa. Nếu mà vẫn còn code thì nên chuyển nghề. Vì 30 tuổi đầu óc của chúng ta nó không còn nhanh nhạy nữa + thêm nhiều yếu tố như có gia đình, nhiều chuyện phải lo hơn nên việc ngồi code không tốt. Thầy mình nói vậy đó. Riêng bản thân mình thì bây giờ đã thấy chán lắm rồi!

mình cũng nghe thầy nói nếu đến 30 mà em vẫn chưa lên được leader thì có lẽ em nên chuyển qua nghề khác, mình thấy có cái đúng cái sai, đúng ở chỗ ngành it mình tuổi đời rất ngắn tầm 30-35, còn sai là vì từ khoảng thời gian từ 20-35 là khoảng thời gian mình phát triển sự nghiệp nếu chuyển nghề quá sớm cũng coi như là mình không yêu nghề, mình thì chỉ có chuẩn bị thêm vài nghề tay trái như kinh doanh với nhiếp ảnh coi như là kế hoạch dự phòng.

1 Like

Nói thật nhé, cái bài viết này mang tính chất thống kê trong mấy người Việt chứ ko phải là thống kê cả thế giới.

Ở VN, nói thật là số người kiên trì làm lập trình ít, ít lắm, vì nhiều lí do,

• Sức ì của tuổi tác.
  • Độ trì trệ của công việc (ko biết tìm cảm hứng…)
  • Coi tiền cao hơn tất cả giá trị cuộc sống lúc còn trẻ, tới lúc quá 30, trình độ ko tốt, đổ lỗi tại công việc, đổ lỗi tại nghề.
  • Không có chí tiến thủ, chỉ hay ngồi trà đá, chém gió, và “hồ THAN THỞ” là nhiều.
  • Bị tâm lý ảnh hưởng vì tài chính cần để chăm sóc gia đình.
  • Lúc còn trẻ thích làm giàu nhanh, nên cái gì cũng qua loa vớt vát, nên chả giỏi code cái mô tê gì. Lãng phí thời gian để tới lúc quá 30, lại than thở tại nghề …

Lí do còn nhiều, mình va chạm nhiều công ty trong nước và ngoài nước, nói hẳn ra là VN là cái nơi mà rất nhiều lập trình viên nhưng mà chất lượng tệ hại, đã ko giỏi lại còn lười, hay ỉ lại và chém bừa bãi. Hãy nhìn các bạn lập trình viên Nhật Bản, 40-50 tuổi vẫn còn ngồi lập trình, họ chỉ giỏi chuyên môn chính của họ, biết thì nói biết, ko biết thì họ hỏi; các bạn nào làm với thị trường Nhật va chạm là biết cái này rõ nhất. Hay các lập trình viên của Hàn Quốc, Trung Quốc, Úc, Đức … họ đều kiên trì, chăm chỉ, và giữ vững quan điểm nghề nghiệp và nâng cao trình độ.

Còn chuyện tới 30 tuổi lên leader hay ko là chuyện khác. Leader phải là người có kĩ năng lập trình tốt nhất và có kĩ năng quản lí hiệu quả nhất, tất nhiên là phải thích quản lí nữa. Việc lên leader ko có nghĩa là bạn được tăng lương.
Ở VN, các cty lớn, lên leader bạn chỉ đc 1 khoản phụ cấp bé cho việc bản quản lí nhóm, nhưng bạn phải đảm bảo.

Thời công nghệ số nó quá nhanh, cái gì cũng nhanh nên ảnh hưởng tới tâm lí các bạn trẻ, phải làm giàu thật nhanh, phải biết thật nhanh … nhưng mà rồi thì nản cũng nhanh, lười cũng nhanh, và than thở cũng nhanh.

MÌnh làm với mấy ông bạn bên Úc, Nhật, Hàn, toàn mấy ông lập trình viên tuổi gần 40 gia đình con cái hết rồi, nhưng mà code vẫn máu chiến :smile: , nhất quyết ko đổi nghề, chỉ muốn lập trình với code thôi.

Như anh Cường, founder của Techmaster, cũng 35-36 rồi, vẫn máu code hăng say :smile:
Anh Đỗ Nam, founder của startup đọc não bộ, ngoài 30 lâu rồi, nhưng vẫn máu code, mặc dù vừa là CEO vừa là chủ tịch…

Còn nhiều ví dụ nữa, họ đều là developer và tới giờ họ vẫn chưa ngừng công việc.
Nếu ai chém là làm lập trình viên thì nghèo với khổ, rồi tuổi đời ngắn, thì đó là sự thất bại của riêng họ, đừng có lấy ra mà áp vào bản thân bạn.

Chốt … tớ cũng 30+ và giờ tớ vẫn code đều đều như vắt chanh hàng ngày =)).

Làm lập trình viên, sướng vãi ra đấy, khổ đau với than thở cái gì :smile:

20 Likes

Close được rồi :blush:

người VN làm được vài năm là nhăm nhe muốn làm xếp rồi nên mới có cái lối suy nghĩ đó.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?