19 tuổi có nên theo đuổi lập trình và mạng máy tính

từ nhỏ mình rất thích các dạng mã độc, vậy làm sao để trở thành một người phân tích đánh giá mã độc và áp chế nó , mong bạn chia sẽ

Nếu muốn làm theo hướng bảo mật và an toàn thông tin thì bạn cũng phải học căn bản về lập trình. Chẳng hạn để hiểu các lỗ hổng trên 1 website, bạn phải hiểu cấu trúc website đó đc xây dựng trên nền tảng nào, chuyển dữ liệu về database ra sao… Học lập trình cũng khoai lắm chứ ko dễ đâu. Bạn nên tự tìm cách kỉ luật bản thân mình trước nếu ko thì tham gia học cũng nản và chóng bỏ thôi.

1 Like

bạn có thể chia sẻ kỷ hơn , về phương pháp kỉ luật của bạn đc k , mình cảm ơn .

Kỉ luật bằng cách làm những việc nhỏ nhất thôi. Bạn đã có mặt ở lớp trường nghề đúng giờ chưa, sau khi học xong đã biết mang những việc đó về làm chưa.

Nếu bạn làm thợ hồ, đã ra đi làm đúng giờ chưa, đã tập trung hết sức vào làm chưa. Đã xây được 1 cái tường gạch đều đẹp, tráng xi măng nhanh hơn và chất lượng hơn những người thợ khác chưa ?

Nếu mà có tính kỉ luật bản thân cao thì bất cứ nghành nghề gì bạn cũng có thể làm tốt.

Hi Dat Dang.
Học lập trình đâu thể một ngày mà thành được. Bạn tốt nhất nên xác định lại mục tiêu và có kế hoạch trước. Chứ cứ ngồi vậy thì không đến đâu đâu.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?