Nên học ngôn ngữ cơ bản nào để bắt đầu học lập trình?

C++ hoặc Pascal :v
Vì 2 anh này mạnh gần ngang nhau (C++ hơn chút đinh).

4 Likes

nên học C++ vì đa số đại học bây giờ đều dạy thằng này.

1 Like

nên học c/c++ bạn, nó khá tiện và phổ biến, IDE nhiều và thông minh, lớp 11 bạn sẽ đc học pascal ở trường và 12 thì có kì thi đó, có chí thì có thể học và “kiếm tiền”. Nói thật là mình cũng ghét pascal lắm, h đang học ở trường, pascal nó lắm từ khoá và cấu trúc dài, chặt chẽ quá, với lại có mỗi mấy cái IDE lởm lởm ất ất

1 Like

I moved a post to an existing topic: Off-topic will be moved here

1 Like

Bốn ngôn ngữ tốt nhất đặt nền tảng thực dụng:

• Java
  • Python
  • Ruby
  • PHP

Thêm cả với mong muốn của chủ topic thì Java là hợp nhất nhé.
Java luôn là ngôn ngữ đơn giản nhất để đặt nền tảng cho kĩ năng lập trình, vì sao?

• Java là một trong những ngôn ngữ lập trình đầu tiên, dựa trên nền tảng OOP, vì thế rất là thực dụng.
  • Cấu trúc ngôn ngữ, cách triển khai và sử dụng rất đơn giản và dễ dàng.
  • Ngôn ngữ Java được ứng dụng và triển khai trên khá nhiều dịch vụ và nền tảng cơ sở hạ tầng, nên bạn có thể hầu như là làm tuỳ thích với Java
  • Java là ngôn ngữ nền tảng để lập trình một trong những hệ điều hành phổ biến hiện nay, Android và tích hợp trên khá nhiều các thiết bị, tương lai còn được mở rộng nữa.
  • Java vẫn liên tục được Oracle duy trì và phát triển, và liên tục được phát triển để mở rộng và tận dụng các ưu điểm và lợi thế của các ngôn ngữ lập trình khác và xu thế lập trình. Ví dụ: như functional programming, quick syntax, aspect-oriented programming (AspectJ), lambda, agile coding style…
  • Cộng đồng phát triển và ứng dụng Java quá lớn, nên lúc nào cũng có thể nhận được sự hỗ trợ và phản hồi từ cộng đồng.

Nếu có cơ hội chọn lựa lại tìm hiểu ngôn ngữ nào trước, tớ sẽ quay về và bắt đầu lại với Java :smile:

8 Likes

Em không nghĩ là phang cuốn giáo trình Java vào mặt bảo tự học sẽ dễ hơn là cuốn giáo trình Pascal.

Câu nó dài mà dễ hiểu, nói thật chứ bảo đứa nhỏ lớp 6 đọc code thì Write nó hiểu chứ Cout nó không biết đâu. Cấu trúc chặt chẽ để cho người mới bắt đầu tập làm quen, sau này code sẽ ít lỗi (vì quen tính chặt chẽ rồi)

Ngôn ngữ thì chưa chắc C++ hơn, nhưng nói về trình biên dịch thì C++ hơn thật.

2 Likes

Năm ngoái học tin học đại cương, cô giáo e bảo dùng Pascal để giảng dạy vì Pascal chặt chẽ, không bừa bãi như C, nên học trước để rèn tính cẩn thận. hơn nữa, Pascal đoc các từ khóa, câu lệnh cũng thấy dễ hiểu (tuy hơi dài hơn so với C/C++). Sang năm 2 bọn e mới đc học C và C++ đây ạ.
P/S: chỉ là 1 chút nhận xét so sánh Pascal - C/C++, chưa dám góp ý cho chủ thớt vì không biết nhiều.

1 Like

Học pascal xong học java hay c/c++ sẽ dễ hơn là làm ngược lại nhưng nếu học từ đầu thì java dễ hơn bởi tính đa dụng của nó như bác @laptrinhio nói ở trên .Còn nên học pascal đầu tiên là do tính chặt chẽ, bla bla của nó sẽ là nền tảng tốt để sau này học các ngôn ngữ khác thôi

Nếu đã xác định học thì tìm hiểu sẽ biết, lập trình c++ đâu phải ai cũng biết cout là C out, và cin là C in

3 Likes

Để có thể làm Webgame thì phải học Javascript và nhiều thứ liên quan đến ngành công nghiệp làm web. Thế nên phải tách game offline và Webgame ra làm hai mảng chứ không thể học chung hết được đâu @thuipro7409

2 Likes

Học C tại vì lúc đầu em có đề cập tới C và Pascal. thì anh nghĩ học C tốt hơn là học Pascal. Còn nếu để làm một chương trình / phần mềm / game / web game cụ thể trên môi trường cụ thể thì mình sẽ có ngôn ngữ khác nhau.

Ví dụ như nếu em muốn viết game trên Android, thì em phải học Java để có thể viết App trên điện thoại Android.
Nếu em muốn viết game trên IPhone, Ipad, I…, thì em phải học Objective-C hoặc Swift để có thể viết App trên đồ của Apple.

Nếu em muốn viết Web-related stuffs thì em phải học các kiến thức liên quan tới Web. Cũng giống như chơi game vậy, mỗi nhân vật thiên về một hướng khác nhau, em phải chọn một loại nhân vật và luyện theo hướng đấy.

Nếu món nào em cũng luyện thì em sẽ không mạnh được. Tuy nhiên, cũng có những thứ gọi là “kiến thức nền tảng” thì làm cái nào cũng cần cả. Những kiến thức đó như là kiến thức lập trình cơ bản, áp dụng cho mọi ngôn ngữ, kiến thức về mạng máy tính, kiến thức về HTML, Database, hệ điều hành, …

Nếu em chưa đi học chuyên nghiệp hoặc không có ý định đi học chuyên nghiệp CNTT thì em có thể bắt đầu với các kiến thức căn bản trước. Anh nghĩ các ngôn ngữ lập trình hiện giờ, kể cả pascal, hỗ trợ rất tốt kiến thức lập trình căn bản. Em chỉ cần chọn một ngôn ngữ rồi học thôi.

Như anh @laptrinhio có đề cập ở trên, Java là một ngôn ngữ lớn, em có thể học Java cũng được. Cái quan trọng là em cứ chọn một cái và thử đi

3 Likes

Phản đối cái câu IDE lởm lởm ất ất :triumph: . Chắc anh chưa làm quen nhiều với Pascal (mà trường phổ thông hiện nay toàn dạy Turbo Pascal chạy trên Dos) chứ IDE Pascal hiện nay em thấy còn đẹp hơn của Delphi. :grimacing: (nổ xíu) cụ thể là Lazarus (rất đẹp, rất tuyệt). :relaxed:
Cũng nên nhắc tới một nguyên nhân nữa khiến chúng ta chọn Pascal như một ngôn ngữ ưa thích là vì nó mở :tuck_out_tongue_closed_eyes: . Dễ thấy, nếu muốn xài Delphi của Embarcadero thì phải Cr**k :cold_sweat: . Tất nhiên Java, C++ hay một số ngôn ngữ khác cũng free. :stuck_out_tongue_winking_eye: [quote=“SoiLuv, post:30, topic:4282”]
lập trình c++ đâu phải ai cũng biết cout là C out, và cin là C in
[/quote]

Có thể vậy, nhưng chắc một điều là người mới vào sẽ đọc, hiểu code được.(đến em mỗi khi code còn lật giấy ghi chép ra xem code nữa là) :grin:

P/S: Giờ mới để ý chủ topic cũng là người thực dụng, vừa muốn ngôn ngữ cơ bản, vừa muốn làm game. :unamused:

1 Like

Vậy anh đạt hiện đang là lập trình viên về ngôn ngữ gì thế ? Với anh làm trong phần nào của hệ lập trình

Anh @ltd là pro C++ của forum mình đấy

Em lại đi theo thằng C++ mà chuyên ngành em lại là IS :smile:

1 Like

Anh cũng IS đây :smile:

Không phải đâu, anh không giỏi C++.

Anh làm lập trình nhúng, anh sử dụng C.

1 Like

cài này mình cũng đang dùng, nhưng nói chung là ko thích lắm.

1 Like

Nếu bạn muốn làm game nhưng không muốn gắn bó với nghề thì có thể tìm đại một engine nào đó.(mà vô tình không biết bạn ấy hỏi ai, em cũng tên Đạt) :smile:

Lưu ý anh @ltd nên cẩn thận khi đọc tiếp (đau tim chớt :smiley: )
.
.
.
.
.
Nếu bạn muốn học Pascal thì nên kiếm một diễn đàn khác.

2 Likes

sao trùng hợp quá :scream:

Ở đây cũng có người biết pascal mà.

3 Likes

Em thấy Pascal nó bị hắt hủi ở đây. Em cũng hay ở một số forum khác, ở đó pro Pascal nhiều, mà tận tình nữa :sweat: (Em không có ý gì đâu)

Anh theo đạo hồi à :blush:

3 Likes

Đâu có ai hắc hủi đâu, tại anh không rành nên anh né =))

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?