Nên học ngôn ngữ cơ bản nào để bắt đầu học lập trình?

A Đạt cho em hỏi học ngôn ngữ cơ bản gì là tốt nhất và nếu học tốt ngôn ngữ đó thì có thể làm game offline và web game không ạ

3 Likes

Còn tùy theo hướng đi của e, mỗi ngôn ngữ lập trình có thế mạnh và công dụng riêng, ví dụ đi theo lập trình nhúng, game thì học C/C++, lập trình WEB thì học C#,Java,JavaScript ngoài ra còn Python…, đó là các ngôn ngữ lập trình cơ bản hiện nay…

p/s : Tiện thể lần sau e chịu khó viết tiếng Việt có dấu chút nhé :wink:

2 Likes

Theo anh em mới học lớp 9 thì học cái gì là căn bản

2 Likes

E học gì cũng dc, ví dụ ở đây có a @ltd là master về C/C++, e ngĩ sẽ dễ học hơn vì có gì có thể lên đây hỏi a ấy thì e nên học C/C++, vì e học càng lâu thì càng giỏi thôi, và sau này cũng dễ học các ngôn ngữ mới.

6 Likes

Vậy em sẽ bắt đầu với việc học C hay Pascal trước

2 Likes

Học C trước đi em, nhưng khi e viết bình luận thì phải dùng vietkey viết có dấu e nhé !

3 Likes

Anh cũng nghĩ là nên học C và không cần học Pascal, vì Pascal bây giờ ít thông dụng. Anh cũng đã học qua Pascal và thấy nó cũng không giúp ích gì nhiều cho việc học C.

6 Likes

Trong C thì cái gì quan trọng nhất, cần nắm rõ nhất?

2 Likes

Em thấy forum mình không quan tâm Pascal mấy nhỉ, em thấy Pascal trước thì hay hơn vì Pascal giờ cũng mạnh(có hướng đối tượng hẳn hoi) và có một lượng người sử dụng trên thế giới (dùng cho vui), mặt khác Pascal nó cũng cơ bản, tốt cho người mới học.(Theo em thì cấu trúc của Pascal khá chặt, hơn C với C++)

2 Likes

nếu vậy thì là Con Trỏ, Struct

2 Likes

Học C thì tốt căn bản luôn hả anh

2 Likes

Học C đi e :)) a không học pascal luôn nè, hồi cấp 3 trường có dạy pascal nhưng a không quan tâm lắm, chỉ luyện C từ cuối năm 12 đến giờ. Nói chung là thua thiệt so với mấy bn bây giờ về “độ sớm”. Nhưng lạ là đọc code pascal vẫn thấy dễ hiểu :))

2 Likes

Pascal có hết mà anh. Con trỏ, struct, nạp chồng toán tử, ép kiểu, form design, blah blah

2 Likes

Sẵn nói là Delphi si đa là được tạo ra để ngời dùng bớt nhớ Pascal đã ngủ yên. giờ pascal đã trở lại và lợi hại hơn Delphi. :wink: (Nhận định cá nhân, xin đừng gạch đá)

4 Likes

Nhưng C co lý thuyết và thực hành dễ hiểu và đơn giản hơn không so với pascal ko?
Lý Thuyết C có cần ghi ra vở học không mấy anh

2 Likes

Đã học là phải ghi chép chứ em, chuyện muôn thủa rồi.

2 Likes

ghi chi mõi tay. Thực hành là nhớ câu lệnh và biết cách xử lý tình huống ak

2 Likes

Nói thật thì thấy Pascal nó dễ học hơn và cấu trúc nó chặt hơn. Nhưng mà ít người dùng
hơn C++ (không có chuyện ít hơn C đâu nhé). Nên nếu học thì học C++ luôn cũng tốt.

4 Likes

ok anh nha cam on nha

1 Like

Yêu cầu bạn viết Tiếng Việt có dấu

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?