Ý tưởng làm project Open Source cho Dạy Nhau Học

Như a Đạt đã nói trong dự định sẽ tạo project cho anh em cùng tham gia làm, một số ý tưởng ở đây

Em có ý kiến khác về cách tổ chức như thế này

Anh hãy tạo ra 1 project đơn giản, project anh đã làm qua rồi, cho những người chưa có kinh nghiệm như tụi em làm thử.

• Trong project này anh hướng dẫn mọi người làm việc theo nhóm và phân công chia việc cho từng nhóm để các thành viên để có cơ hội tiếp cận với thực tế.

• Các bạn tham gia sẽ tích luỹ được kinh nghiệm, cũng như a Đạt gián tiếp tạo ra 1 từ khoá nặng ký trong CV của các bạn tham gia project.

• Đó cũng là một hình thức học tập và quảng bá mục tiêu của diễn đàn chúng ta.

Tóm tắt

Muốn có một dự án để làm thật lấy kinh nghiệm, cần người hướng dẫn.

Các dự án hiện tại

7 Likes

Mấy cái anh làm cụ thể khó mà share lắm. Để anh nghĩ xem có cách nào không? Cái anh cần là một người khác đứng ra làm chứ anh không có thời gian làm cái này.

Một người có kinh nghiệm, hoặc có kiến thức và có thời gian. @Gio, @nguyenvietnamson, @nguyenvanquan7826, @btm, @dangh, @bachtiensinh, @tuancoi2506

3 Likes

em ủng hộ tinh thần :smile: hihi

2 Likes

I moved 4 posts to a new topic: Xin mã nguồn dạy nhậu học

thiếu nhân tài trầm trọng, đợi 5 năm nữa, e sẽ nhận vụ này :smile:

2 Likes

Cái này nghe hấp dẫn đây chưa làm thử sao biết được, mình tìm cái nào đơn giản mà dễ làm rồi từ từ nghiên cứu xem sao. em nghe mà thấy thú vị rồi đây :blush:

2 Likes

Anh thấy mình có thể làm từ những cái đơn giản nhất, vì dụ mình viết hướng dẫn sử dụng cho các hàm trong một thư viện.

Anh ví dụ trang cplusplus.com có nhiều ví dụ, nhưng là tiếng anh. Thế mọi người cần sử dụng hàm strcpy nhưng họ không biết, em có thể làm một cái hướng dẫn cho hàm strcpy không?

Và cho cả các hàm khác như strcat, strlen, …

1 Like

em đã có nghiên cứu về hàm strcpy và các hàm kia rồi nhưng chỉ ở mức độ đơn giản và viết bằng C chứ bên C++ em đang học nhưng cũng chưa có quan tâm tới nhiều .như copy một chuỗi rồi tính đọ dài , đổi chũ thường thanh chữ hoa , em chỉ làm các bài tập bình thường thôi ak liệu có giúp dc k.

2 Likes

Được, em có thể làm theo cách của em, cách mà em nghĩ có thể giúp được mọi người. Anh sẽ đóng góp ý kiến. Open Source tức là do em tự quyết định cách em làm, nhưng phải làm sao cho nó thú vị để người khác tham gia cùng em :smile:

1 Like

Mà anh ơi em mới học năm 2 à. Liệu em viết những cái đơn giản có giúp được mọi người không? Em mới tham gia diễn đàn nên cũng còn ngại lắm, với lại kiến thức của em cũng tập tành nữa em cũng hơi lo đây :blush:

1 Like

Làm quen dần dần với việc hướng dẫn đi, anh thấy có nhiều bạn bắt đầu làm hướng dẫn từ năm 2, bây giờ đã rất giỏi rồi. Anh biết mấy bạn như
@nguyenvietnamson, @nguyenvanquan7826, @jimidark

2 Likes

Rồi để em thử, mà thảo luận về mấy cái hàm strcpy này ở đâu ạ? Em còn hơi gà nên nhờ anh chỉ giúp luôn :wink:

2 Likes

Em tạo một topic, giải thích công dụng của strcpy, nhập vào gì, trả ra gì, code ví dụ

Code ví dụ em có thể sử dụng code ở đây.

http://www.cplusplus.com/reference/cstring/strcpy/?kw=strcpy

2 Likes

thời kỳ đồ đá của việc này hãy là những topic ghi 1 hàm bất kỳ mà mọi ng ngẫu nhiên hứng thú. chúng ta sẽ post cấu trúc công thức rồi 1 ví dụ hoặc 2 dễ hiểu rồi ghi 1 chút kinh nghiệm. Mỗi ngày chỉ cần 5 post của 5 ng khác nhau thì 1 tháng đã có thư viện đơn giản của 150 hàm, lệnh,… gì rồi

2 Likes

@Gio đã nổ phát súng đầu tiên (hoặc thứ 2)

1 Like

Hôm nay có một bạn trên diễn đàn PHP đặt câu hỏi

cho mình hỏi tí, Open Source này định đi theo hướng nào ?

Đạt đã trả lời như sau:

Hiện tại Open Source này có mục tiêu chính là mang khái niệm Open Source về cho sinh viên VN.

Nhiều người không có khái niệm Open Source là gì. Và làm sao để thực hiện Open Source.

Thế nên Đạt muốn đưa ra một ví dụ đơn giản, Open Source tài liệu học tập. Tài liệu này bao gồm videos, bài viết, hoặc các hướng dẫn sử dụng cụ thể cho từng trườn hợp.

Có thể hiểu như là một wiki lập trình vậy, nhưng do sinh viên hoặc người có kinh nghiệm viết ra trong thời gian rảnh rỗi.

Việc xây dựng các tài liệu này được khuyến khích thông qua trao đổi, ví dụ một bạn A, chưa có kinh nghiệm nhiều, bạn này viết một bài. Các bạn khác cảm thấy tài liệu này chưa hợp lý. Các bạn đấy có thể cho biết ý kiến của mình.

Thậm chí bạn này cũng có thể thay đổi nội dung của bài viết đấy, khi bài viết đấy ở dạng Wiki.

1 Like

Ủng hộ ý tưởng của bác :slight_smile: ó bác nào hướng dẫn php cho e theo với nhé :slight_smile:

1 Like

PHP cũng có kha khá bài rồi đấy @fanphp ơi :smile:

http://daynhauhoc.com/c/programming/php

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?