Xử lý ảnh với Python

a/c có ai từng làm về xử lý ảnh trong Python có thể chia sẻ kinh nghiệm không ạ! Chẳng hạn, các thư viện, sourcecode, tài liệu, … E đang cần học để xử lý ảnh vệ tinh mà còn chưa biết bắt đầu từ đâu. Cảm ơn mn đã đọc post!!!

Theo mình thì thằng tensorflow trong python cũng là một dạng nhưng nó thiên về ML thì hơn. Mà python thì performance không tốt bằng thằng C. Vậy sao bạn không sử dụng OpenCV của C để có thể xử lý hình ảnh được? Còn nếu không thì bạn thử tra google xem! Bạn cứ tìm khi nào ra thì thôi

4 Likes

Mới bắt đầu thì làm PyOpenCV cũng tốt mà, tài liệu thì anh gợi ý mấy cuốn sau:

Nếu em làm Pulse-coupled neural network thì có cuốn sau:

3 Likes

E cảm ơn ah nhé! :))))

1 Like

Cảm ơn ah, e sẽ tìm hiểu thêm!!

Bạn lấy ảnh viễn thảm ở đâu đó. Mình thấy ông thầy mình cũng làm xử lý ảnh viễn thám. Thấy 1 ảnh mua đâu mất tầm 20 củ. Để làm luận án ts ông thầy đi xin được vài cái chứ k cũng mấy trăm tr để có mấy cái ảnh. :3

Thầy mình bảo cái ảnh của thầy tầm 1.2Gb mà thầy k có nói gì về việc mua nó hay ntn mình không rõ. Nhưng thầy làm trong 1 công ty về phân tích ảnh nữa, chắc cũng k mất tiền mua

hello bạn, cho mình hỏi là bạn đã xử lý được ảnh vệ tinh chưa. bạn sử dụng gì để xử lý vậy ?? cám ơn nhé

Một số thư viện quan trọng tensoflow, opencv, matplotlib, sys, … bạn có thể tham khảo. Mình sử dụng U-net model để training rồi dự đoán (predict) kết quả (tức ảnh mask - ảnh gồm những đường dự đoán) trước khi “ghép” ảnh mask với ảnh gốc để được kết quả cuối cùng . Trước khi train cần phải xử lý ảnh (mình cắt ảnh thành các mảnh kích thước 512x512, …)
Hy vọng thông tin hữu ích cho bạn

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?