Xin ý tưởng về bug esp8266 tự động bị disconnect internet khi đang hoạt động

Chào mọi người,
Thiết bị của mình sử dụng esp8266 để kết nối internet, tuy nhiên mình gặp một vấn đề, trong khi đang hoạt động đột nhiên có hiện tưởng 1 vài thiết bị (esp8266) mất mạng (mình đoán là bị router đẩy ra khỏi kết nối, nhường chỗ cho device khác).
Không biết có bác nào làm về IOT gặp vấn đề này chưa, mình xin mọi người đưa ra nghi vấn về nguyên nhân bug này và hướng giải quyết với.
Xin cảm ơn!

Router nhà bạn nối với mấy trăm thiết bị hay sao mà đẩy thằng này đẩy thằng kia :smiley:
Thằng nào tới trước có phần trước chứ.
1 vài thiết bị mất mạng là thiết bị nào? Laptop của bạn hả? Có thể là đá sóng nhau thôi.
Còn nếu ESP rớt thì print log ra chứ nhiêu đây thông tin sao mà debug được :smiley:

5 Likes

Mình làm về smarthome, các công tắc wifi của cty khi hoạt động thi thoảng bị mất mạng, lại phải reset router wifi rồi cấu hình lại wifi mới chạy được b ạ, mình đang fix bug này mà k nghĩ ra nguyên nhân.

Bác làm project chưa test kỹ mà đã thành sản phẩm rồi?
Ít nhất bác cũng phải tự kết nối lại khi bị mất kết nối chứ khi mất kết nối mà phải reset wifi thì thấy có gì sai sai …

2 Likes

Arduino hay IoT framework (esp-idf) ?

2 Likes

Vậy thì bạn rà soát lại toàn bộ thiết bị mạng trong công ty, kêu mọi người kê khai ra xem có ai dùng static IP hay không.
Trường hợp khả dĩ nhất như sau:

• Laptop của sếp A được set static IP là 192.168.1.25
  • Sếp nay nghỉ đi công tác Singapore 10 ngày.
  • Router thấy dải IP 192.168.1.25 outdate do không dùng trong lâu ngày (tùy vào policy của router) có thể từ 30 phút tới 1 tuần, sẽ cấp phát địa chỉ IP này cho một thiết bị IoT được setup DHCP.
  • Sếp đi công tác Singapore trở về và kết nối IP trùng với IP của thiết bị IoT.
  • 2 Thằng đá nhau ì xèo và rớt.

Case tương tự sẽ xảy ra nếu có ai đó dùng điện thoại hoặc bất kỳ thiết bị nào khác mà set IP tĩnh.
Giải pháp:

• Dùng Advanced IP scan toàn bộ device có trên mạng hiện tại. Lập table monitor hằng ngày.
  • Login vào Router monitor table IP của nó
  • Viết email gửi toàn bộ công ty về vấn đề này và yêu cầu mọi người report.
  • Trong trường hợp việc sử dụng static IP là bắt buộc thì phải có policy phân chia dải IP cho DHCP và Static để tránh tình trạng trên.

Be strong :dagger:
P.S Mình đã gặp tình trạng tương tự như trên. Khi mình dò ra thì một máy ảo ubuntu cá nhân bị trùng IP với một máy server static IP. Khi có vấn đề phát sinh thì người debug có quyền lực rất lớn, nên cứ mạnh dạn chém thôi. Không sợ ai hết.

6 Likes

bộ code này, người trước dùng arduino bác ạ. arduino rồi bê sdk vào dùng.

em cảm ơn bác nhé, vậy là khả năng trung ip e nghĩ tới là đúng. Thank bác nhiều.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?