Xin ý tưởng về bài tập Giải ô chữ

mọi người có thể cho em xin 1 chút ý tưởng bài này được không ạ, em cảm ơn ạ!

• Bạn có thể type thành văn bản không? Không ai muốn giúp bạn xong thì bị nghẹo cổ đâu.
  • Bạn đã giải chưa. Bị bí ở bước nào? Có thể đưa lên đây để mọi người cùng xem không?
8 Likes

Bạn nghĩ sao về việc đọc từng dòng rồi so sánh các chuỗi đọc được? Sau đó loại bỏ các chuỗi trùng lặp. Không nghĩ gì nhiều cũng có thể nêu ra được 1 ý tưởng nào đó đơn giản như trên chứ.

4 Likes

Đây là đầu bài:

Cho 6 từ. Hãy ghép nó lại với nhau trong bảng trên theo ba hàng ngang và ba dọc

• Mỗi dòng trong số sáu dòng đầu vào chứa một từ tiếng anh viết hoa.
    Các từ được sắp xếp theo thứ tự từ vựng.

• Nếu không thể ghép 3 ô chữ với nhau bằng cách sử dụng sáu từ đã cho, hãy nhập 0.Nếu không, hãy xuất ô chữ trong ba dòng

• Nếu có nhiều hơn một giải pháp khả thi hãy xuất ra giải pháp đầu tiên theo thứ tự từ vựng, trong đó, vì mục đích sắp xếp, ô chữ được xem như 1 từ gồm chín chữ cái có được bằng cách nối các hàng của nó .

Vd1:

ANA
ANA
DAR
DAR
RAD
RAD

Output

DAR
ANA
RAD

VD2:

AKO
CES
DOC
DON
ESI
KES

Output

0

Mình đọc đầu bài nhưng không hiểu được rõ lắm ý muốn biểu đạt, xem ví dụ lại càng rối hơn nên chưa làm đc j . Nếu có thể mong bạn giúp đỡ

2 Likes
  • Có phải đề bài là xếp ô chữ sao cho nhìn theo 3 hàng ngang và 3 hàng dọc thì vẫn ra 3 từ đã cho ko?
    Như ở VD là DAR-ANA-RAD
  • Nếu đúng thế thì điều kiện cần để có thể sắp xếp đc là có ít nhất 2 từ hoán vị của nhau: XYZ<->ZYX
  • Điều kiện đủ là có ít nhất 1 từ đối xứng, và từ đối xứng đó thỏa mãn có 2 chữ Y: YAY, YBY, YCY, …
3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?