Xin ý tưởng làm app phục vụ nhu cầu cuộc sống

chào mọi người, do trải nghiệm cuộc sống chưa nhiều nên mình khá bí tưởng, Bạn nào cho mình 1 ý tưởng làm app gì đó giải quyết đông đảo nhu cầu cuộc sống hiện nay được ko ạ?
mình thấy ý tưởng 1 app nhận dạng phát hiện mọi người như blue zone rất hay, nhưng họ làm mất rồi.

Bạn có thể thử với:

• App tìm gia sư là nền tảng môi giới giống như chợ tốt, Bất kỳ ai cũng có thể đăng kí trở thành gia sư dạy kỹ năng, kiến thức mình có. Độ uy tín dựa vào lượt vote và thanh toán.
  • App giúp phụ huynh theo dõi, giám sát con cái trên môi trường internet, với tính năng đơn giản như keyboard log, capture màn hình gửi về bố mẹ mỗi 30 phút, …
  • Với số lượng sinh viên đông đảo trong mỗi lớp học, bạn có thể làm app giúp sinh viên dễ dàng chọn nhóm, đăng kí đề tài mà không cần gặp mặt, không bị xung đột,…

#lep

6 Likes

Your way to go: Another Tinder app

2 Likes

Mình ko fanboy ai nhưng phisolophy hay thì nên học: “Make a better pencil” đây là câu nói của 1 brand họ ko invent ra cái mới nhưng họ improve existed product lên tầm có thể nói là the best: laptop, smartphone, os của học đều nỗi trội hơn hẵn.

4 Likes

Xác định chủ đề cần làm, rồi mới tập trung vào đó suy nghĩ về problem được chứ.
Ví dụ IBM chủ đề climate-change, có 3 problem cần giải quyết, thích thì làm theo cũng OK.

3 Likes

Viết app DNH cho mọi người lướt tiết kiệm data :triumph:

6 Likes

Tình trạng phụ nữ, trẻ em bị bắt cóc bán sang biên giới khá nhiều.
Mình có suy nghĩ viết một app để hỗ trợ ngăn ngừa vấn đề trên.

Khi phát hiện người có vẻ là nạn nhân (bị lừa gạt), người dân sẽ dùng app trên smartphone chụp ảnh chân dung họ, gửi đến hệ thống.
Từ hình ảnh nhận được, hệ thống sẽ cố gắng phán đoán thông tin nạn nhân, nếu đúng là người đang bị mất tích sẽ trả về cảnh báo.
※ Trường hợp không xác định được thì sẽ trả về “chưa xác định được”

Input đầu vào thì sẽ từ nhiều nguồn như:

• Báo chí, tin tìm người thân
  • Cơ sở dữ liệu quốc gia về người mất tích (có cái này không ta?)

Ý tưởng này không dễ dàng thực hiện, mình cũng chưa thể bắt đầu.
Nếu bạn nào thực hiện được thì mình rất hoan nghênh.

3 Likes

Viết app mô phỏng kì thi, ví dụ làm đề Đánh giá năng lực chẳng hạn.

5 Likes

Ý tưởng thôi, còn có khả thi ko thì về đóng khung lại

• App mô phỏng trải nghiệm ngành nghề: hai thứ quan trọng nhất của 1 con người là tình yêu và chọn nghề
  • Từ điển cho dân viết lách: mỗi người viết đều cần xây dựng phong cách hành văn riêng, nên từ điển phải cho người đó tự thêm. Nhấn mạnh khả năng mở rộng và tìm kiếm: thẻ tag & chuyên mục (vd tag từ vựng cảm xúc, miêu tả tính cách, định nghĩa tự chế,…).
  • Dạng game: map cảnh vật ở trong game với cảnh vật/bản đồ bên ngoài, nhân vật có thể ở dạng anime, nhà cửa đồ họa, nhưng phải trùng khớp với bản đồ thực . Nhân vật sẽ làm nhiệm vụ trùng với bên ngoài, ví dụ bạn có nhiệm vụ nhặt rác, thì bạn phải nhặt rác bỏ vào thùng (trước mình nằm mơ thế =]]]])
4 Likes

làm App mobile DayNhauHoc data lấy từ việc crawl dữ liệu trên này về :)))). App này khả thi nhất

2 Likes

Đang bí ý tưởng thì viết phần mềm gì đó để nó giúp bạn có ý tưởng, có phải giải quyết ngay vấn đề của bạn và bạn đang rất có nhu cầu? :smiley:

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?