Xin ý kiến về công việc cntt

Mình đã có bằng kỹ sư xây dựng đã làm cũng 1 time và ko thấy hợp :smile: lắm mình cũng học cơ bản 1 thời gian về code.các bạn cho mình hỏi
1.mình đang định đi học 1 khóa object c làm về ios và sẽ thi lấy chứng chỉ trung tâm nhưng ko biết các cty cntt có chấp nhận ko bằng chỉ có chứng chỉ ko
2.cty cntt bây giờ làm về switch hay object c nhiều hơn

Thôi bạn, phía bên kia đồi cỏ không xanh hơn như bạn nghĩ đâu. Giờ cứ đội mũ màu trắng mà lang thang ngoài công trường để có cơ hội hấp thụ thêm nắng, giúp cho cơ thể có thể tổng hợp được Vitamin D tốt hơn, về già tránh bị loãng xương.

CNTT éo phải là cuộc phiêu lưu của bạn, mình nói thật đó. Tại sao? Tên của ngôn ngữ lập trình bạn còn viết sai tè le ra mà định dùng nó làm nghiệp thì e rằng hơi mơ mộng.

Để có thể đi làm được ở công ty về CNTT, bạn có dám vứt bỏ tất cả hiện tại để tập trung 02 năm theo học lập trình, mỗi ngày tối thiểu vừa học vừa thực hành 8 tiếng như khi bạn đi làm kỹ sư xây dựng ở công trình không? Nếu câu trả lời là KHÔNG, hãy ở yên vị trí cũ. Còn câu trả lời là CÓ, hãy cam kết bằng cách đi vay tiền ngay để đi học cho nghiêm túc, có áp lực trả nợ để sau 2 năm bạn có thể toàn tâm toàn ý cho việc lập trình mà không “1 time và ko thấy hợp” như hiện nay. Cũng lưu ý: nghề CNTT là nghề có thể khiến bạn bị bệnh trĩ, hãy tham khảo về bệnh trĩ trước khi dấn thân vào nghề.

3 Likes

Gắt nhưng chuẩn bác ơi, đều trong chán ngoài thèm, em ở ngoại ô thấy đợt tết vừa rồi nhiều nhà bán mấy trăm triệu tiền bò còn đang định bỏ dev về chăn bò đây. Làm đàn bò 2 chục con là cuối năm kiếm vài trăm triệu =))

Mình cân nhắc kỹ mới làm chứ còn trẻ đâu mà ko biết phải đánh đổi.mình có thằng ban học cntt bách khoa nó đi làm nó bảo thế mình mới hỏi chứ trong chán ngoài thèm ko ko quan trọng :v. Nếu bạn đi làm rùi mình hỏi có cần bằng cấp ko thui còn về học ra sao thì có bạn mình nó chỉ cách rùi

Có ông bạn thần thánh thế này sao ko hỏi ông ấy luôn xem có cần bằng cấp không, mà lại phải lên đây hỏi thế bác?
Các bác trên đây thì khuyên thẳng là không nên chuyển nghề rồi đấy.

Chốt: Hầu như ngành nào cũng thế thôi bác, có bằng thì càng tốt, không có bằng mà có năng lực thì vẫn làm ngon thôi.

1 Like

Mình hỏi rùi bạn ơi nó bảo ko cần m cứ giơ bằng đh m ra với chứng chỉ cũng ok kèm thêm mấy cái app m tải lên store để người ta biết
Nhưng nó mới làm 2 công ty nên t băn khoăn lên đây hỏi cho có thêm nhiều ý kiến ý

1 các bác đi làm ở công ty về cntt rùi cho thêm ý kiến về việc có bằng cấp
2.t học xong về c c++ ,cấu trú dữ liệu,kỹ thuật lạp trình ở trường đại học rùi đấy về cơ bản nó bảo thế là có căn bản,nền móng rùi các bác thấy còn thiếu gì ko cho t thêm thông tin

Các bác cứ cho ý kiến về việc t hỏi cái?
Còn cái việc có chuyển nghành ko thì các bác cứ kệ tui :slight_smile:

1. Cty nước ngoài thì ko cần bằng, bạn viết cv đưa các dự án bạn đã làm vào, chi tiết càng tốt.
  2. Hiện nay switch thông dụng hơn.
1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?