Xin tài liệu và hướng đi môn xử lý ảnh

chào các bạn
sắp tới mình làm đề tài thực tập cơ sở
mình chọn đề tài liên quan đến xử lý ảnh
cụ thể là liên quan đến nhận dạng chữ cái (gồm cả số) (nhận dạng được chữ viết tay) chỗ này hơi khó
nhân dạng được vật thể chấm tròn
nhưng mình chưa học môn nay cũng chưa biết về môn này
vây mình đăng bài nay mong được các bạn đã từng học môn xử lý ảnh, đang làm về xử lý ảnh
có thể giúp mình có hướng đi và tài liệu về môn nay
google thì quá nhiều tài liệu, nhưng với 1 người chưa biết gì về xử lý ảnh thì mình k thể phân biệt được tài liệu nào tốt, k tốt
xin cảm ơn

help help :smile: :slight_smile:

Mình thì mình ko rành nhưng nghe ngta nói dùng OpenCV để xử lý ảnh.

Bạn thử search với các keyword như: OpenCV Tutorial, OpenCV programmong tutorial, book to learn OpenCV for beginner xem sao :~
Với công nghệ này có vẻ dùng nhiều nên search chắc không thiếu kq đâu :stuck_out_tongue:

1 Like

sử dụng thư viên opencv thì phần sau
giờ mình đang cần học lý thuyết về xử lý ảnh đã :slight_smile:

Chị bạn một mẹo tìm tài liệu đây, cần sách nào thì cứ vào amazon rồi search lĩnh vực, xong rồi nhìn điểm đánh giá của sách đó để lọc những sách mà được nhiều người học.
Một ví dụ cho bạn: https://www.amazon.com/s/ref=nb_sb_noss?url=search-alias%3Dstripbooks&field-keywords=image+processing
Còn đây là cuốn sách mình thấy khá ok, vì có nói luôn phần toán: https://www.amazon.com/Image-Processing-Fundamentals-Maria-Petrou/dp/047074586X/ref=sr_1_1?s=books&ie=UTF8&qid=1484903522&sr=1-1&keywords=image+processing

2 Likes

Làm đề tài phải học chứ, học rút trích đặc trưng. Cứ học các đặc trưng cơ bản.
Mình thì làm bằng máy học sử sụng SVM

1 Like

học xong tuần 5 hay tuần 6 là làm được nhận diện kí tự rồi bạn

1 Like

Xem video khóa học này nhất thiết phải đóng tiền hả bạn, nghe nói 60$ phải không?

ko, vào enroll chọn for audit only

Tài liệu và kiến thức tiếng Việt bạn có thể xem ở trang sau:

Đây là trang của nhóm SV Bách Khoa Hà Nội , có tài liệu hướng dẫn (cả code) khá chi tiết cho người học xử lý ảnh và cả làm ra sản phẩm cuối cùng.

Nếu bạn khá tiếng Anh hãy vào hẳn trang Documents của OpenCV để học, và mình bonus thêm 1 blog khá hay và chi tiết khác ở đây:

Hy vọng giúp được bạn!

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?