Xin lời khuyên về định hướng việc làm cho sinh viên sắp ra trường 😢

Chào cả nhà,em sắp ra trường rồi, nhưng chưa có định hướng gì cho bản thân cả… mà học các ngôn ngữ cũng không tốt.
em có ý muốn đi bên java hoặc tester mà không biết thế nào,anh chị cho em xin ý kiến với ạ?

2 Likes

Đang ngồi nhà gần 2 năm rồi :sob:

1 Like

2 mảng này có lượng kiến thức khá là khác nhau. Mình nghĩ bạn nên chọn một trong hai để phát triển!!
Bạn có thể tham khảo bài thảo luận về Tester sau ngay trong diễn đàn mình : DayNhauHoc - Tester
Còn về Java thì mình không biết nhiều bạn có thể tham khảo @conan4582 :grin:

2 Likes

Hi, dòng đời xô đẩy thôi bạn. Nhiều khi yêu là 1 chuyện, nhưng làm lại là chuyện # ^^

Mình thì có 1 số lời khuyên thế này:

• Bạn cứ đi xin việc đi, cái quan trọng không phải là ngôn ngữ mà là cách tư duy giải quyết vấn đề. Thú thật, xưa mình thích Java, nhưng đi làm toàn làm PHP, he. Thường thì với một người tư duy TB khá, tầm 3 tháng là có thể join đội dự án làm được rồi (từ chưa biết gì nhé), còn nếu đã có kiến thức nền thì tầm 3 tuần là làm được.
  • Nghề dev sẽ vất hơn nghề tester. Ngoài những ngành nghề này, còn có thể làm BA, SysAdmin, Bridge Engineer, PM, … (mỗi dev là cần code thôi nhé). Bạn cứ thử tìm hiểu kỹ rồi follow thử, nếu không hợp thì lại chuyển. Mình nghĩ, cho phép sai lầm tới 30 tuổi. Rất nhiều người mình chứng kiến, lúc khởi động là tester, sau 3 năm lại chuyển sang làm PM, hoặc khởi động là dev, sau vài năm lại chuyển sang BA, … và phổ biến nhất là làm PM (tuy nhiên, làm PM đòi hỏi nghệ thuật quản lý)
  • Chưa biết gì thì phải chịu khó học. Nhanh hay chậm đừng sốt ruột (mỗi người có tư chất # nhau mà). Chứ ngồi than thở / chờ việc 2 năm mà chẳng làm gì cả -> chẳng có kết quả gì đâu. Xin việc, học lúc làm dự án, bạn sẽ sớm trở thành thợ lành nghề nếu chịu khó quan sát. Nghề này không khó như mọi người nghĩ đâu, làm nhiều sẽ quen tay ^^
1 Like

Java và Tester là 2 nhánh hoàn toàn khác nhau.
Java là ngôn ngữ lập trình hướng đối tượng, nhưng có thể ý của bạn là Dev chuyên Java
Tester là người kiểm thử phần mềm, source code của 1 project nào đó nhưng cần biết nhiều PL khác nhau như PHP, JS, Java, C#,…
Nếu bạn đi bên Dev thì bạn chỉ cần học từ <=5 PL (chọn cái nào đc chuộng ấy), tuân thủ clean code và algorithm là ok.
Nếu bạn đi theo Tester thì bạn cần biết >=3 PL, thông thạo >2 PL. Cần có kĩ năng phân tích lỗi, tìm kiếm lỗi và viết báo cáo. Cần có khả năng đọc hiểu code cao. Tìm lỗi compliling (dễ ẹc) và runtime (khó cực). Có thể nói đây là cái “trình” cao hơn là Dev
Nhưng cả hai cũng đều là Dev thôi.
Mình nghĩ nếu bạn đủ giỏi thì theo Tester, còn không thì Dev, lâu lâu học thêm 2,3 PL.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?