Hoit lời khuyên về định hướng theo mảng Tester

Hiện tại em mới vừa ra trường, kiến thức lập trình còn yếu, em định theo bên Tester, cụ thể là Auto Test, không biết có anh chị nào làm về cái này cho em một lời khuyên về mảng này ạ, liệu sau này có thể phát triển được không ạ. Em cảm ơn mọi người.

2 Likes

Em đang ngồi kế mấy anh test, coder bị kiêu qua liên tục thấy oai lắm a ạ.:grinning:

2 Likes

Em cũng hóng quá :smiley:
Em có thắc mắc sao ra trường mà kiến thức lập trình còn yếu anh? Anh lại khiêm tốn …
Em cũng muốn theo tester. Liệu em nên có những kiến thức gì ạ ?

1 Like

Đạt không làm Automation test nhưng Đạt rất thích Automation test. Đồng thời Đạt cũng có vài năm kinh nghiệm đi làm rồi thì thấy Automation test rất quan trọng, rất có tiềm năng.

Ở các công ty phần mềm tốt, thể nào cũng cần người làm Automation test. Làm cái này này không phí đâu, automation test giỏi thì lương rất cao đấy

Có nhiều ngôn ngữ có thể làm được Automated test, nhưng thông dụng nhất là Python.

Chỉ cần có “beginner mind” là được, tức là đối với mọi lĩnh vực, luôn coi mình là người mới. Đối với người mới thì cái gì cũng mới, cũng cần học. Người mới thì có thể sai, sai rồi sẽ biết. Người mới thì sẽ không bị mắc cỡ khi hỏi, nên sẽ hỏi và sẽ được trả lời.

Bên cạnh đó, muốn làm tester thì phải cẩn thận, có nguyên tắc làm việc chuyên nghiệp và có góc nhìn toàn diện, muốn thử thách phần mềm theo nhiều cách khác nhau.

Có nguyên tắc làm việc chuyên nghiệp để khi test phần mềm theo nhiều cách khác nhau, ta vẫn cần phải tuân thủ theo thiết kế. Đừng test lung tung bung lỗi là được, mà xem thử phần mềm có chạy theo đúng thiết kế không :slight_smile:

4 Likes

Mình nghe bảo mấy ông Tester và Coder hay mâu thuẫn lắm.

1 Like

Dạ vâng, Cảm ơn về lời khuyên của anh Lê Trần Đạt, em đang theo dõi các video lập trình của anh.

1 Like

Mọi thứ đều mới :sunglasses::sunglasses::sunglasses:

2 Likes

Em có nên học Python lúc này không ạ?
Những ngôn ngữ hiện tại em đang học C/Cpp,C-sharp. Có vẻ như đang theo hướng lập trình ứng dụng phải không anh :confounded::confounded:

Ở thành phố hồ chí minh có công ty đào tạo về Tester. Quên mất tên công ty đó rồi.
Mảng này thì những công ty lớn cần để test sản phẩm của mình.

rất chi là chính xác.coder chỉ cần nhìn thấy test đi vào phòng kiểu chi cũng có chuyện với mình :sunglasses:

Ý là Loginear phải không? Vẫn còn giữ tài liệu traning của Loginear.
Ngoài Loginear thì có Luxoft cũng đa phần là test, benefit cũng tốt nữa

2 Likes

Lúc mình mới đi làm cũng được thử dự án về Automation test, lúc đó công ty dùng SilktestSelenium để test Web Functional, về Performance thì dùng JMeter. Ngoài ra còn có các tool về automation test ở đây

Theo mình thì để theo mảng Tester thì bạn phải có

• kiến thức về ngôn ngữ lập trình ( để khi đứng về phía lập trình thì phần nào dễ xảy ra lỗi nhất )
  • cách viết một tescase, hiểu về quy trình kiểm thử phần mềm,
  • một suy nghĩ khác người ( để nghĩ ra những testcase ít xảy ra )
  • hiểu nghiệp vụ hệ thống ( để không test sai) :smiley:
5 Likes

:)) Tester với Dev là
dễ đánh nhau lắm nhưng mục đích cũng để
cùng nhau phát triển :v

Automation Test thì giờ thấy thịnh hành Selenium, RobotFramework và AutoIT.

Còn trước kia thì thấy HP QuickTest Pro (viết bằng Basic) là khủng của khủng (license đắt thôi rồi)

1 Like

Test với Dev cái nhau như ó với mèo. Nhưng lại rất nhiều người có thể cưới nhau vì càng cãi nhau lâu yêu lúc nào ko biết !!:relaxed:

Dev lấy Tester là chuẩn của chuẩn rồi. Một ông suốt ngày ngồi máy tính (tư duy cũng kiểu computer, con gái họ nói 0 nhiều khi phải hiểu là 1, chứ không giống máy tính, 1 là 1, 0 là 0 được), hôi rình, tóc tai rũ rượi, OT liên tục – liệu có girl nào hiểu / thông cảm nghề cho dev được ngoài tester.

1 Like

Thím nói chuẩn :v Tester nó tỉ mỉ , chu đáo, cơ mà nó ghê gớm lắm… k giữ đc lương với
nó đâu

Hi bạn,

Làm test hay dev cái gì cũng hay cả. Quan trọng là bạn đam mê cái gì thôi.
Phương pháp truyền thống hay mới thì đều test auto bằng tool như các bạn khác đã comment.
Phương pháp mới (Agile) thì tập trung nhiều vào Unit Test. Thực tế, unit test cũng là một dạng automation test. Xem hình cho dễ hình dung nhá.

Mấy công ty làm agile hiện nay đề chú trọng đến Unit Test. Do đó, mình nghĩ bạn đã có nền tản lập trình rồi, nên đi theo và lúc dev mình viết unit test luôn. Khi nào cần thì nhảy qua auto cũng đc.

Làm cái gì cũng phải cẩn thận cả, không phải chỉ có test mới cẩn thận.
Làm cái gì cũng phải có quy trình cả. Bạn mới vào làm thì làm từ những cái cơ bản nhất, sau đó dần dần học thêm.

Mình thì làm test manual thôi. Không có làm auto, nhưng automation test mà mn đang hiểu ở đây chỉ chạy được khi application/web của mình đang làm đã chạy ổn định, không có nhiều thay đổi. Thường là lúc maintain.

Chúc may mắn.

Thân,
Nghị

3 Likes

Chào anh. Anh có thể cho e xin tham khảo tài liệu training của logigear ko ạ? Cảm ơn anh trước. Nếu được nhờ anh gửi qua email của em : [email protected]

Đây em:
https://drive.google.com/file/d/1r-YbaCYyjnc8CWDRje9tZsnkybXBz88j/view

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?