Xin kinh nghiệm setup development environment cho máy Windows 10 ở công ty

Chào mng,

Em vừa đi làm ở cty đc 1 tuần. Do là cũng sài ubuntu quen rồi nên giờ vào làm ở cty thì lại là windows 10 thật sự rất bỡ ngỡ nên em muốn setup ubuntu trên máy cty cg như 1 vài development tool để code cho tiện ạ :frowning: . Em có thử research thì cũng có thể cài đặt ubuntu thông qua WSL của windows 10. Mng ai có kinh nghiệm setup trên windows thì chia sẻ với ạ, hoặc có link tutorial thì càng tốt ạ

• Vim
  • VS code
  • Docker
  • Terminal
  • Zsh
3 Likes

git scm nữa là đủ nhé
còn lại thì tuỳ thuộc dự án và ngôn ngữ

5 Likes

Tùy theo người mà sẽ có nhiều cách cài.
Dưới đây là gợi ý của mình (mình đã cài và đang sử dụng rồi nên bảo đảm tính khả thi nhé).
Chi tiết thì bạn tự google, mình chỉ nêu ý chính thôi.

Bước 1: update Windows 10 lên phiên bản mới nhất, ít nhất cũng phải version 2004 trở lên.

Bước 2: cài WSL2 cho windows (tùy bạn chọn phiên bản OS, bạn có thể chọn Ubuntu)
Giả sử bạn chọn Ubuntu để cài WSL2, sau khi cài xong bạn coi như đã có một cái máy Ubuntu chạy song song với Windows 10 rồi.
Bạn thích cài gì vô máy Ubuntu đó thì tùy. (vim, terminal thì có sẵn trong cái Ubuntu đó rồi)

Bước 3: Cài docker.
Nên cài bản Docker for windows.
Nó sẽ tự tích hợp với WSL2 mà bạn đã cài.

Bước 4: Cài Visual Code
Cài phiên bản dành cho windows bình thường.
Visual Code có thể kết nối được với source code nằm trong WSL2 (Ubuntu) được, không vấn đề gì.

Bonus: So sánh sự khác nhau giữa dùng Docker trên WSL2 và dùng Docker trên Ubuntu thật.

Về tính tiện dụng hay độ dễ xài thì mình đánh giá là như nhau.
Chỉ khác một chút là tốc độ đọc/ghi file khi sử dụng volumes.
Sử dụng WSL2 thì tốc độ đọc/ghi trong volumes chỉ bằng khoảng 1/10 tốc độ đọc/ghi gốc của ổ đĩa.
Dùng Ubuntu thật thì tốc độ đọc/ghi khi dùng volumes không khác biệt lắm so với tốc độ đọc/ghi gốc.
Mình sử dụng WSL2 chỉ để dev/test nên đây là vấn đề chấp nhận được.

3 Likes

Hiện tại Windows ở cty mình đang sài thì chắc ko support wsl 2. Việc update lên thì chắc cũng khó còn phải hỏi lại pm vì máy được cấp do IT đã cài sẵn Windows rồi. Nên h chỉ cài đc WSL ver 1, research thì thấy để cài docker thì phải cài cả Docker Desktop trên Windows và Docker trên WSL nữa nên kb là có ổn áp ko

Theo mình biết, nếu công ty đang cài windows có bản quyền thì họ sẽ khuyến khích update thường xuyên (sếp mình còn nhắc mỗi ngày :sweat_smile:), nên bạn cứ hỏi thử xem sao nhé.
WSL1 thì mình chưa xài (tìm hiểu thấy có vẻ cài đặt phức tạp) nên mình cũng đã không đụng đến nó.
Chúc bạn may mắn :smile:

1 Like

Hôm trước mình vừa đọc bài này xong https://viblo.asia/p/bien-chiec-pc-chay-windows-thanh-chiec-may-tinh-hoan-hao-cho-dev-gGJ59QGa5X2

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?