Xin hướng dẫn đồng bộ hóa Gitfhub với VS 2015

Chả là thầy giáo dạy lập trình hướng đối tượng của mình trong mỗi tiết học thầy đều đưa ra code ví dụ trên ngôn ngữ C# và thầy upload code của thầy lên trang gitfhub,thầy bảo về nhà không cần download cả đống code về mà chỉ cần đồng bộ hóa VS 2015 với link gifthub của thầy là được,mỗi lần mình sửa code thì vẫn không ảnh hưởng tới code của thầy nhưng loay hoay google mãi mà vẫn chưa làm được nên lên đây hỏi mọi người xem có ai biết xin chỉ giáo
Mình xin chân thành cảm ơn

Cú làm theo chỉ dẫn này là đc :~
https://blogs.msdn.microsoft.com/benjaminperkins/2016/04/01/setting-up-and-using-github-in-visual-studio-2015/
Tuy nhiên khi muốn clone thì mình nhấn clone rồi bỏ cái git url vào là nó clone là được :~

À mà nhớ ko nhầm thì github nó ko cho push trực tiếp lên repo master đâu. Thg là fork về, commit lên cái fork rồi sau đó mới pull request.

Cách sync fork với repo master đây:
https://writeabout.net/2016/01/31/sync-your-git-github-fork-upstream-repository-from-within-visual-studio/

4 Likes

mình chỉ biết tạo chứ chưa biết add link code của thầy như thế nào ả,bạn có thể chỉ mình rõ hơn k :stuck_out_tongue:

1/ Bạn vào repo project của thầy (Thường có URL là github.com/user/repo)
2/ Sẽ có 1 nút là Clone or Download. Click vào nó sẽ ra 1 url để bạn clone. Copy toàn bộ đường dẫn đó :~

3/ Mở VS lên, chọn Team Explorer sẽ thấy ntn:

Cái clone ko có mũi tên kế bên = clone trong account của mình or các project mình làm contributor
Cái clone ở dưới click vô thì được ntn:

Copy cái URL nãy bỏ vô cái khung vàng vàng, rồi trỏ nó tới 1 thư mục trống or chưa có sẵn nào đó (VS tự tạo) rồi nhấn Clone

Clone xong nó hiện ra cái repo mình đã clone, nhấn đúp vào là ra vầy

Khi code xong, muốn lưu giữ lại snapshot thì nhấn Change rồi commit.
Sau khi commit xong mà muốn cho nó lên github thì nhấn Sync.
Còn muốn đẩy lên upstream thì nhấn pull request (trường hợp clone cái repo bạn fork về)… Nói chung là đủ đồ chơi hết :~

2 Likes

Cảm ơn bạn rất nhiều,mình làm được rồi
Chúc bạn một ngày vui vẻ

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?