Xin domain free

mình đã tạo ra một website nhưng mình không thể công khai trên internet bởi vì thiếu tên miền (dv: tinhocpc.com) khi mình tra tên miền cái gì mà tiền không mà hiện tại mình chỉ là sinh viên nên mình không có nhiều tiền các bạn có cách nào giúp mình tìm tên miền free mà vẫn hiệu quả hay không? xin các bạn giúp đở.

1 Like

domain .tk đang free. đăng kí tại freenom

6 Likes

chấm COM, XYZ đang chỉ có 1-2$ cho năm đầu tiên.
Còn Free thì chỉ có .TK là thấy ngắn/đẹp nhất

6 Likes

lý do vì sao bạn cần 1 cái tên miền?
để public cho người khác thì cái cần là hosting (hoặc vps), mà cái này thì google cho $300, có thể như là miễn phí 1 năm đầu

nếu là vấn đề tên miền thì tầm giá phổ biến là $10/năm (và có thể rẻ hơn tùy loại)
giá đó chỉ bằng 10 ly cafe hoặc 4 ly trà sữa sang chảnh thôi, làm sao không chi nổi được, có làm quá không?

5 Likes

Heroku không bạn? Nếu lưu lượng thấp thì ok.

5 Likes

chúng ta mỗi người đều ở mỗi ngữ cảnh khác nhau mà :expressionless: :expressionless: :expressionless:

tên miền chỉ là một phần nhỏ có thể không cần, cái tối quan trọng lại chỗ để chứa trang web nha

5 Likes

Bạn chỉ mất 32K để đăng ký (29K + VAT 10%) cho tên miền XYZ năm đầu tiên, tại đây https://www.pavietnam.vn/vn/ten-mien-xyz.html . Đừng nói SV không có cả khoản tiền này. Nếu “kẹt xỉ” đến mức đó thì nên chia tay cuộc đời ét vê, đi làm lao động cái đã.

5 Likes

Sẵn bác Thin nói về tên miền sinh viên, bạn thớt đăng ký GitHub Education Pack thì sẽ được ưu đãi tên miền .me và .tech miễn phí.

6 Likes

dot .tk bác nhé, chọn tên miền thỏa thích

1 Like

Bạn có đang hiểu nhầm gì không?

Khi muốn công khai một trang web, trước khi nghĩ đến tên miền thì người ta sẽ nghĩ đến hosting trước, là nơi lưu trữ source code của trang web.
Bạn đã có hosting chưa?
Bạn không có hosting thì dù có tên miền đi chăng nữa, người ta cũng không truy cập vào trang web đặt tại máy tính ở nhà bạn được đâu.
(không bàn sâu đến các cách giải quyết vấn đề này)

Tùy theo công nghệ bạn sử dụng để tạo trang web,
có một số dịch vụ cung cấp miễn phí hosting và tên miền cho bạn.
(tất nhiên là có giới hạn lượng truy cập, tên miền cũng không đẹp, không có nhiều lựa chọn)
Nếu mục đích là học tập, thử nghiệm, lượt truy cập ít thì rất đáng để tìm hiểu.
Bạn nên nói chi tiết trang web của bạn là cái gì, làm bằng gì để mọi người góp ý.

Còn mục đích là để kinh doanh, hoặc tham vọng phát triển nó,
muốn đáp ứng được nhiều lượt truy cập, muốn tên miền đẹp thì phải xì tiền ra.

8 Likes

hosting thì mình có rồi nhưng hiện tại thì cần domain free thôi nhé

Vậy thì các câu trả lời ở trên đã đủ thông tin cho bạn rồi.

8 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?