Cần kiến thức gì để làm freelancer với ngôn ngữ Python?

Có đứa bạn hỏi em cần kiến thức gì để làm freelancer (freelancer.com, odesk,…) với ngôn ngữ Python.
Em không biết trả lời thế nào :frowning:

3 Likes

Mình từng làm trên freelancer.com.
Bạn có thể dễ dàng nhận thấy các jobs hầu như liên quan đến: Mobile, Web, UX/UI, SEO, Graphic Design…

Còn python thì…:sweat:

3 Likes

Với Python thì có thể nhận các dự án liên quan tới

• Scripting, xử lý dữ liệu
  • Embeeded, job liên quan đến Single-Board Computer (Raspberry Pi)

Nhưng chỉ với nó thì thật sự rất khó để có được nhiều dự án, với các job mình liệt kê ở trên thì ngoài python cần phải có kiến thức embedded, kiến thức cơ bản về hệ điều hành

2 Likes

làm freelancer cần biết nhiều thứ lắm …:sweat:

Bạn chia sẽ thêm về nghề freelancer đc ko ? Các kiến thức cần có để kiếm đc job trên freeelancer.com.

• Yêu cầu đầu tiên: Tiếng anh.
  • Kiến thức chuyên môn thì tất nhiên phải vững, sâu (mình làm android/ UI for android).
  • Càng nhiều review tốt thì sẽ nhiều người chú ý hơn. Vậy làm sao để nhận được review tốt ? => Làm cho tốt đi chứ sao, “mua” những bài test để nhu thập điểm số, hoặc bạn có một profile khủng để gây chú ý =))
  • Đặt giá vừa phải, không nên quá cao. Bạn sẽ bị cạnh tranh rất quyết liệt bởi các “dân chơi” đến từ… Ấn độ. :sweat_smile:

Kỷ niệm đáng nhớ nhất là lần đầu tiên kiếm được tiền trên freelancer thấy rất đơn giản, chỉ việc dùng pts tách nền cho 5 tấm ảnh và mình nhận được 15$, đoán cô này là chủ một shop thời trang. Lúc đó khoái chí cứ tưởng ngon. Kể từ đó về sau kiếm tiền đổ mồ hôi sôi nước mắt :))) Mỗi tháng trung bình khoảng 300 - 350 $ nhưng phải thức khuya liên tục trong nhiều tuần, sức khỏe không được tốt.

Hiện tại mình không còn làm freelance nữa. Bạn cứ lo học đi đã, có thể tìm kiếm một số người thích hợp rồi tự lập thành một team để làm để có thể trao đổi, thảo luận vì nhiều cái đầu suy nghĩ vẫn hơn một cái đầu mà. Chứ làm “solo” mệt lắm :slight_smile:
Goodluck!

5 Likes

@ddt_1793: Vậy với JS thì có lẽ dễ tìm job hơn nhiều anh nhỉ?

JS thì phải có HTML/CSS đi kèm, cac job liên quan tới web, mobile thì nhiều vô số như @david15894 có đề cập [quote=“david15894, post:2, topic:25718”]
Bạn có thể dễ dàng nhận thấy các jobs hầu như liên quan đến: Mobile, Web, UX/UI, SEO, Graphic Design…
[/quote]

p/s: mình có từng làm trên odesk.com (nay là upwork.com)

3 Likes

Làm freelancer thì cần thao việc là chính (làm nhanh và chuẩn).
Ưu: tiếp xúc đủ loại khách hàng, prj nên cũng vui. Thích làm lúc nào thì làm. Nếu chịu khó cày cuốc thì thu nhập cũng khủng phết.
Nhược: không khác gì bán máu vì thu nhập phải cạnh tranh nhiều, thường rơi ở mức 7-15$. Nhiều prj cũng không fun lắm, nhất là khách hàng đổi requirement liên tục. Làm to tay nhiều hơn to não. Nhiều khi, freelancer là nghề tay trái sau 8h làm nghề chính nên không có thời gian cho gia đình, chạy deadline liên tục (tầm 2 job, cả chính và phụ, cũng chỉ tầm 50-60Tr 1 tháng là căng)

Thay vì đó, bạn có thể nâng trình độ ở công ty, làm 6-8h/1 ngày, giải quyết các việc khó, khi đó mức lương của bạn rơi vào 25-30$ có phải thích hơn không.
(trước mình có làm odesk, freelancer, getacoder, …)

4 Likes

vâng, cảm ơn a vì những lời khuyên chân thành !

Cám ơn bạn đã chia sẻ.

Mình thấy làm Freelancer chẳng khác gì bán thời gian để lấy tiền cả :slight_smile:

Mình cũng hiểu được ý bạn :slight_smile:
Bạn đã từng là freelancer chưa?

1 Like

Mình chưa làm nhưng đọc tin tức trên mạng thấy nhiều nguồi nói thế, cả @david15894 nữa :slight_smile:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?