Win 10 đã ra bản chính thức. Em lên rồi các bác lên chưa?

Mình vẫn thấy nó chưa ổn định lắm, login mở khóa hơi lâu, thỉnh thoảng lỗi taskbar cortana không hoạt động, app universal (mới test Minion rush) thỉnh thoảng cũng không dùng được, trình duyệt edge còn vài bug… :grinning: nhưng vì win10 họ không cho tắt cập nhật nên chắc mấy lỗi đó cũng sẽ sớm đc fix :D.
P/s: Mà có ai bị không hay mỗi mình em bị nhỉ :grin:
Update: Còn lỗi tắt máy mà 1 phút sau nó mới tắt hẳn, ai bị ko ạ :frowning:

2 Likes

Trước hết, nếu win 7 win 8 đang có bản quyền thì UPGRADE lên win 10.
Sau khi upgrade lên win 10 sẽ tự động kích hoạt bản quyền. Đồng thời bản quyền được lưu lên máy chủ MS.
Tiếp theo, cài mới win 10 hoàn toàn. Bản quyền tự động được kích hoạt sau khi cài.
Bản quyền vĩnh viễn.

Bản 10240 này cũng chẳng khác gì mấy với bản chính thức. Thậm chí có thể là 1 nếu không có gì thay đổi. Vậy nên ai muốn lên thì lên từ bây giờ cũng chả sao. Nhân tiện kiếm cái bản quyền vĩnh viễn, sau này đỡ vả.

Hôm nay đã cài lại Windows 8.1, bản Windows 10 này chạy còn chưa ổn lắm, CPU hoạt động khá nhiều, dễ treo.
Cách cài đặt không khác Window 8.1, giao diện hơi rườm rà. Control panel kiểu mới.
Nói chung, nếu không có cải tiến gì về mặt tốc độ, thì Windows 10 cũng không có gì đáng nâng cấp so với Windows 8.1.

Bản thử nghiệm thôi @TTmagic, cái khác của bản này và bản sau 29/07 là Final và Insider, bản Insider (tức bản bạn đang sử dụng) sẽ tiếp tục update thường xuyên từ Windows có nghĩa là vẫn nằm trong đội thử nghiệm của Windows 10 cho tới khi windows 10 chấm dứt phát triển. Còn người dùng thương mại (tức là Upgrade chính thức từ WU của Windows 7, 8, 8.1 hoặc mua với giá >= 119$/PC) sẽ dùng bản ổn định, an toàn nhất, được hỗ trợ từ Microsoft và có bản quyền xác thực :smiley: (Insider sẽ không có bản quyền chính thức, chỉ mang mác là người dùng cục bộ thôi).

Hãy về lại bản Windows cũ bản quyền đến khi còn kịp, chỉ còn 8 ngày nữa thôi. Hôm nay Microsoft gửi mail nhắc nhỡ người dùng chờ nâng cấp rồi :stuck_out_tongue:

em vẫn đang có cái thắc mắc to đùng là đang xài win7 lậu ko biết up lên win 10 dc ko -_- anh nhỉ

Làm thế nào để biết bản cũ của mình có bản quyền hay không? Bản cũ của mình update và lẽ ra nó phải có phần mềm “upgrage to windows 10” gì đó, nhưng nó lại không có. nếu về lại win cũ thì lên win 10 kiểu gì :3

Để có upgrade to windows 10 trước hết phải update 100% hệ thống từ WU và chờ khoản 1 ngày tự động sẽ có thông báo, còn nếu ko có windows bản quyền thì chờ sau ngày 29/7 sẽ có 1 bản Windows 10 Release for Home/Pro tải về và chờ active by phone/ key mak …

Vẫn được nhé :smiley: M$ đã nói rồi, dù thực hay lậu đều cho Upgrade miễn phí nhưng tương lai thì sẽ ra sao không ai biết được :smiley:

Ai còn thắc mắc bản này không phải RTM :joy:

1 Like

Hihi bạn nhầm rồi, bạn không đọc hết những gùi mình ghi rồi. Bạn nên tìm hiểu thế nào là RTM thế nào là Release thương mại. Mình ko nói đây ko phải là RTM. Bản này đúng là RTM sẳn sàng được phân phối chứ chưa chính thức phân phối. Hệ thống Insider bắt đầu ẩn đi từ bản build 10166 rồi. Khác ở lúc cập nhật sau này sẽ rõ. Bạn ko tin thì chịu. Ai nhận email của M$ sẽ rõ. Hihi mình ko bàn vấn đề này nữa

Lên bằng ISO giờ không có key thì sao hả các bác?

Build 10240 chính là RTM bản chính thức chứ không phải thử nghiệm gì nữa nhé. Bản này đã được phân phối tới các OEM để cài đặt vào máy bán ra thị trường. Nếu bạn đang sử dụng Windows 7, 8 có bản quyền thì chỉ cần upgrade lên Windows 10 để nhận bản quyền miễn phí. Ai đợi đến ngày 29 thì sẽ được tự động upgrade lên build 10240 này. Sớm hay muộn cũng là 1 build 10240 mà thôi. Vậy nên ai muốn lên thì cứ lên đi nhé, không phải chờ đợi làm gì.

Mình đã nâng cấp lên cách đây mấy ngày và mọi thứ đều perfect, sau khi nâng cấp thì windows tự động update một số gói fix, trong đó có vụ mới nhất liên quan đến vấn đề font của adobe. Ngoài ra everything ok mọi người yên tâm.

Microsoft xác nhận build 10240 là Windows 10 RTM https://www.tinhte.vn/threads/microsoft-xac-nhan-build-10240-la-windows-10-rtm.2488211/

Nâng cấp free từ bây giờ hoặc đợi qua tháng 8/2016 sẽ phải mất $199 để nâng cấp :dancer::dancer::dancer:

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?