VPS chậm, tối ưu như thế nào để hết chậm?

Mình vừa mới đang xài vps cool, beginner nên xài cwp panel, xài 2 website mà chậm quá, ai biết cách tối ưu chỉ dùm em vs ạ

Để server được tối ưu, không có cách nào khác ngoài việc cài cắm ít nhất có thể. Loại bỏ hết những cái không cần thiết, cần gì cài nấy mà thôi. Xong rồi cần tinh chỉnh các thông số (về cấu hình cho web server, mail server, DBMS,…) cho hợp lý.

Website chậm chưa hẳn do phần cứng yếu (nhưng yếu quá thì chậm là không cứu vãn nổi) mà do không dùng cache, cái gì cũng query hết thì bảo sao không chậm. Nếu web chạy Linux và PHP thì tốt hơn hết là phối hợp Nginx với Apache, lúc này, server sẽ bớt phải è cổ ra mà nạp những file tĩnh.

Có bài hướng dẫn chi tiết về làm Reverse Proxy.

Tuy nhiên, bài viết này nên được cắm cờ vì nó không đúng tinh thần của Dạy Nhau Học mà nó là tinh thần mì ăn liền, của dân kiếm tiền online. Mình cắm cờ nó đây.

Thanks for answer nhưng nó rất chung chung.
còn Làm web thì đúng làm việc để kiếm tiền online rồi ạ,
Còn về tinh thần Dạy nhau học thì mình chưa hiểu lắm? Hay Dạy Nhau Học chỉ dành cho những sinh viên, những người chuyên tâm vào tìm hiểu nghiên cứu không áp dụng nó để kiếm tiền online? mình là thành viên mới, vps cũng mới đối với mình, nên vô đây hỏi cũng ko nghĩ gì nhiều, mục đích chỉ học hỏi??? vẫn rất thắc mắc mì ăn liền với tinh thần dạy nhau học như thế nào???

Dạy nhau học chỉ cho cái cần câu rồi tự đi câu cá, ko ai rảnh chỉ tân răng cho bạn cần tối ưu chỗ nào, mà bạn phải tự tìm hiểu (Google)
M giới thiệu trang tiếng việt https://hocvps.com/bat-dau/ để bạn tự tìm hiểu

1 Like

Trang Blog Của Luân Trần nổi tiếng phết nhỉ !

Tình hình là Dạy Nhau Học là diễn đàn về lập trình nên các câu hỏi kiểu này nó k liên quan cho lắm và dễ ăn gạch lắm !
Bạn có thể vô đây để hỏi : http://hoidap.hocvps.com/

Mình cũng nghịch về web và trả lời 1 chút về câu hỏi của bạn như sau :
Để giảm tải cho máy chủ và tăng tốc load site bạn cần xem xét các yếu tố :slight_smile:
1.Nhà cung cấp (các nhà cung cấp tốt thường server sẽ ngon VD: DO,Vultr,Linode,AWS,Cloud Google…)
2.Nơi đặt máy chủ (Server đặt gần Việt nam sẽ cho tốc độ tốt (Server phía đông châu Á,Sing,HongKong,Japan)
3 .Cache và CDN (Bạn nên cài thêm các phần mềm Cache và tùy chỉnh để hiệu năng tốt nhất và dùng các dịch Vụ CDN để giảm tải cho máy chủ như : Photon,AWS,KeyCDN…)
4.Phần mềm Web Server (Nên dùng NGINX hoặc LiteSpeed )
5.Các tool cài trên VPS (Càng ít tools cài trên VPS thì tốn ít CPU và RAM và server đỡ bị quá tải.Dùng lệnh top để biết các tiến trình nào đang ăn CPU )

Lưu ý : Chỉ áp dụng cho Linux.

3 Likes

thanks banj, mình xài wordpress mà chuyển qua nginx nó lỗi 404, bạn biết cách fix chỉ dùm mình với ạ

Lỗi 404 là do bạn thiết lập default của nginx bị lỗi hoặc bị mất đi trang này, bạn nên tìm hiểu cách cài nginx từ trang chủ của nginx hoặc từ các diễn đàn khác. Mình không dùng wordpress nên k biết cấu hình nó như thế nào. Chúc bạn tìm được giải pháp.

Lỗi 404 chủ yếu do chưa bật rewrite trong file cấu hình m,ặc định của Wp
Bạn kiểm tra xem đã kích hoạt nó chưa !

ngay cả control panel truy cập cũng quay đều quay đều vài phút, ko rõ do gì nữa :confounded:
chắc do vps em đặt ở pháp

Bác cài Linux hay Windows cho server của bác thế? Nếu Linux thì ưu tiên dùng ssh controll, tốc độ sẽ khác nhiều.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?