Viết Tiếng Việt trong Pascal không dùng TCVN và VietRes

Hôm nay ngồi rảnh rỗi code một thư viện cho Free pascal hỗ trợ hiển thị tiếng Việt trên console.
Nhưng chưa dám up bản chính thức, chỉ đăng ảnh lên cho mọi người xem thôi.
Đánh giá và ủng hộ mình nhé.

4 Likes

Bạn viết cả thư viện vnfont và vncrt à? Bạn đã thử test trên các máy khác chưa?

Code VNFont thì nhanh mà code VNCrt khó quá.
Thư viện Crt cũ của pascal không tương thích nên mình đành tạo thêm 1 thư viện VNCrt mới, dùng winAPI chèn vào.
Test rồi bạn, nhưng còn một vấn đề khác rắc rối là phải tự chỉnh font sang Consolas.
Bạn có cách nào để tự động set font cho cửa sổ Cmd không giúp mk với.

Hình như có cách nạp theme cho cmd, mình cũng không nhớ lắm.

Xin hỏi chủ topic là dùng tiếng Việt trong Pascal để hiển thị ở cửa sổ console thì mục đích chính là gì? Để thử nghiệm khả năng viết code hay nó có ích gì trong thực tế?

Bởi vì thực sự, hầu hết bây giờ nếu ở cửa sổ text, phục vụ cho học lập trình ban đầu không cần thiết phải có tiếng Việt, viết ứng dụng dạng text-based hầu như hiện nay không ai đi hướng đó nữa.

Do đó, tốt hơn hết là chủ topic nên viết thư viện cho Delphi hoặc Pascal nào đó chạy được trên Windows / đa nền sẽ nhiều người sử dụng hơn.

5 Likes

Delphi thư viện của nó cũng rất đầy đủ rồi, bản thân nó đã hỗ trợ unicode nên viết thư viện tiếng việt cho nó là thừa.
Mình làm thư viện này chỉ để vui thôi, nhằm nâng cao hứng thú cho các bạn sinh viên vẫn còn đang học Pascal trong nhà trường. Thấy nhiều bạn search google tìm cách viết tiếng việt cho pascal mà cũng tội vì mấy thư viện trước đó cùi bắp, hiển thị chẳng ra gì, nào là phải full screen vs hiển thị không đủ chữ (do chỉ xài font 1 byte)
Chứ bây giờ ai lại làm ứng dụng với pascal cổ điển trên text, chán chết.

Bạn xem thử code bên này, đây là code C++ để đổi font cho cmd, nhưng mà đổi này không tạm thời, nó đổi trực tiếp vào config, cho nên tắt app đi thì font vẫn là Consolas.

3 Likes

Thanks bạn, mình làm đc rồi

nos khong toi uy cho lam, code nhin hoi roi.

1 Like

Viết có dấu giúp mình đi bạn, nhìn khó đọc quá

Bạn ơi bạn có thể update cái TVPascal này lên cho bản Free Pascal 3.0.4 không? Hi vọng bạn có thể update cho nó có thể sử dụng trên bản Free Pascal 3.0.4. Xin cảm ơn :smile:

1 Like

mn ơi, viết tiếng việt trên pascal như thế nào nhỉ, mình tìm cả ngày không có =((((((((((

Để viết thì nó phụ thuộc vào bộ gõ trên máy tính. Mà các IDE của Pascal hầu hết chạy trên nền DOS (Console), như Unikey thì không thể gõ tiếng Việt trên Console.
Còn để hiển thị thì đọc từ đầu.

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?