Viết chương trình đọc mã vạch cần làm những gì?

Mọi người giúp em với ạ. E đang định thiết kế một phần mềm sử dụng quét mã vạch như cái phần mềm icheck trên androi ấy ạ

Phần mềm này có chức năng quét mã vạch trên một sản phẩm bất kì. E đã thử và thấy nó rất hiệu quả, n cho mình biết xuất xứ của sảm phẩm. Và em muốn làm một cái tương tự. Có bác nào rành về cái này không a, ngôn ngữ e muốn sử dụng là c/c++ hoặc c# cũng được. E thấy lúc đầu vào phần mềm thì nó hiện lên cái camera, em lướt nhẹ cái camera trên cái mã vạch sản phẩm thấy nó bắt mã rất nhanh và rất tốt. không cần thiết phải cho nó vừa khung hay gì gì cả. Cái đấy e nghĩ nó có liên quan đến lĩnh vực xử lí ảnh, còn cái quan trọng là nó đọc mã vạch như thế nào, nó giải mã như thế nào, và nó lấy dữ liệu ở đâu để có đk thông tin về xuất xứ,tên sản phẩm, giá thành sản phẩm trên thị trường hay là nó có sẵn trên mã vạch đó rùi… e vẫn không thể giải thích được những điều đó. Có bác nào am hiểu về cái này giúp đỡ e với ạ. Đây là link phần mềm, các bác về test thử https://play.google.com/store/apps/details?id=vn.icheck.android

Để tối upload cho luận văn ngay trước mình làm về QR code

3 Likes

thank bác ạ, Cái này e mới tập nên còn nhiều thứ chưa biết lắm ạ

Mình tìm được cái này bac thử đọc xem đc ko :slight_smile:
http://www.codeproject.com/Articles/867199/How-to-Build-a-Csharp-Barcode-QR-Code-Scanner-by-U

1 Like

Bạn có thể dùng các thư viện như: ZXing hoặc ZBar tìm trên google nhiều thư viện lắm

cho em tham khảo với được không anh em cảm ơn anh ạh

cho em hỏi, em đang viết phần mềm quét mã vạch thẻ sinh viên, em import thư viện zxing vào + core tương ứng nhưng vẫn báo lỗi là sao ạ

em cũng đang làm đề tài này, cũng lỗi như cái lỗi a mắc phải, do zxing, nhưng e k pit add sao, a có thể chỉ e k ạ, cảm ơn a

Cần biết cấu trúc đồ hoạ của các loại mã vạch (1D, 2D).
Biết thu ảnh từ camera và nhận dạng cấu trúc mã vạch trong ảnh.

Chào bạn, mình đang làm niên luận về quét thẻ sinh viên (mã vạch CODE 39) bằng ZXing, nhưng mình không đủ thời gian tìm hiểu và gặp khó khăn rất nhiều. Bạn có thể giúp mình được không.Cảm ơn bạn.

Zxing nó hỗ trở hêt rồi, gọi ra xài thôi chứ. mà làm niên luận mà bảo không đủ thời gian là sao ta.

1 Like

Cho e hỏi tí. E add zxing, app chạy dc. Nhưng lúc install thì nó load lên CH Play rồi tải app Barcode scaner của Zxing team lun.
Nếu cài đặt app barcode scaner đó thì app mình viết mới chạy được, lúc scan thì app mẫu nhưng trả kết quả thì trên app mình viết. Vậy là do add thư viện hay do app mình viết thiếu thành phần nào mà k chạy dc hả a.
E không phải IT nên k hiểu lắm. Cảm ơn

Chào anh ạ. Em cũng đang làm đề tài về QR Code mà thấy giống bên IT quá (em không phải chuyên ngành về IT ạ). Anh có thể chia sẻ luận văn ngày trước anh làm cho em tham khảo được không ạ. Mong anh giúp đỡ ạ

Chào anh, anh có thể cho em tham khảo đồ án của anh được không? vì em cần tìm hiểu quá trình Decode cũng như thuật toán sửa lỗi. Tài liệu trên mạng hầu như tiếng Anh trong khi em không giỏi hiểu TA. Em cảm ơn

Đây.

4 Likes

Em cảm ơn anh rất nhiều!

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?