Viết app trên Linux bằng gì?

MN cho e hỏi là: Nếu như app trên window được viết bằng C# thì trên linux thì dùng cái gì để viết ạ và dùng IDE gì được ạ

Bạn đang hiểu sai giữa 1 bên là programming language vs installation package rồi nha.
.deb ~ .msi bên windows.
Mình ko muốn cầm tay chỉ việc nên mình đưa cho bạn keywords:
“how to create .deb file”

3 Likes

Ứng dụng có giao diện bên linux thì có thể viết bằng:
C++, dễ nhất là dùng IDE QT với QT framework.
Java, dễ nhất là dùng Netbean(IDE) và swing(framework).
2 thằng IDE trên có thể kéo thả, sinh code tự động, giống như visual studio. Cách làm có khác ít nhiều nhưng cơ bản là giống. QT dễ hơn.
Ngoài ra còn nhiều thứ khác mà khó hơn.

Ứng dụng web.
Nếu dùng C# .netcore thì bên linux làm như bên windows. Sẽ dùng VSCode (text editor) và cài thêm plugin C#. Nó sẽ tự tải hoặc mình tự cài netcore framework.

3 Likes

Hi Whis1.
Vì linux là hệ thống mở nên sẽ không được định hướng như window C# + .Net mà bạn có thể dùng bất cứ gì đêu được. Một cái tương tự là C++ + QT. Hoặc có thể dùng các thư viện ngoài và tự ghép lại. Về công cụ thì tùy vào lựa chọn QTCreate hoặc dùng VSCode, Subline, v.v… Tự do thích dùng gì thì dùng.

2 Likes

OS nào dùng ngôn ngữ nào cũng được, có tools, compiler là được
Thấy chủ yếu là C, C++, Vala

3 Likes

Bác này nói không thể chê vào đâu được nữa. Với lại nếu thích thú với C++ và Qt thì nên dùng KDE, vì 99% đều viết với 2 cụ này. Họ có KDevelop, một IDE rất ngon mà hỗ trợ bạn tận răng.
Ngoài ra, nếu Ubuntu với KDE thì mình rất hoan nghênh dùng KDE Neon, chứ Kubuntu họ pack các package khá cẩu thả và chịu ảnh hưởng nặng của Canonical

3 Likes

Nếu như app có GUI thì có thể tìm hiểu về GTK (dành cho các distro dùng GNOME) và human interface guidelines của nó.
Đối với các distro dùng KDE thì tìm hiểu về QT.
Một số distro có HIG dành riêng cho desktop environment của họ, vd như elementary OS

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?