Việc dịch ngược file exe thành source liệu có khả thi?

hiện nay việc dịch ngược một chương trình exe sang source liệu có khả thi không mọi người

đùa à :v, cuộc sống đâu dễ dàng vậy =))

2 Likes

Tuỳ ngôn ngữ. Có ngôn ngữ dịch được và có ngôn ngữ không dịch được.

3 Likes

mình nghĩ vẫn có người có khả năng làm được như vậy…không có gì là giới hạn trong việc lập trình cả…

có thể, dịch mã máy về mã ASM, rồi từ mã ASM ngồi mò suy ra mã nguồn

5 Likes

thì được, nhưng nó khó lắm :v

2 Likes

thật sự muốn được gặp một cao thủ về lập trình làm được việc này để học hỏi thêm…ko biết tìm nơi đâu…haizzz

Dịch được, nhưng vấn đề là bạn đọc được không, đến code mình viết ra còn không muốn đọc nữa là :v
Mà nhờ cái tính lười tẩy chay trong việc đọc code mà dân dev mình mới có job đều đều đó. :yum:

5 Likes

bạn nào biết cuốn sách nào hay về c# ko giới thiệu mình với

C# In deep của thánh Jon Skeet nhá :v

2 Likes

Dịch ngược vốn dĩ ko phải để xem source code được viết như thế nào. Mà để hiểu chương trình chạy như thế nào để tái tạo lại chương trình đó

Nên dịch ngược từ file exe sang source gốc 100% thì không khả thi vì compiler vốn đã tối ưu một nùi code rồi.
Nhưng để hiểu và làm 1 phàn mềm gần như là y chang thì khả thi đó OvOb

Và thường hiểu và viết lại một phần mềm sẽ nhanh hơn là mò mẫm từng dòng code assembly để đổi sang source code tương ứng :yum:

9 Likes

Được chứ bạn, nhưng phải dựa vào cách mà file exe được đóng gói, ví dụ ngày xưa gói exe của autoit rất dễ dịch ngược, ra cả mã gốc. Còn gói viết bằng c/c++/c# phải dịch về assembly.

6 Likes

Mình hay dùng IDA và x64dbg. Thấy cũng khá ổn.

2 Likes

Kỹ thuật đấy gọi là “reversing engineer”, google sẽ có cả tiếng anh và việt để học; một vài cụm khác để google: kienmanowar, wargame, ctf - capture the flag

2 Likes

Cái này có vẻ có thể chuyển exe,DLL thành c#rồi dịch sang c++ https://alexalbala.github.io/Alter-Native/

1 Like

dotPeek của JetBrains free, stable,

3 Likes

dotPeek chỉ dịch sang c# đc thôi, còn Alter-Native(dùng linux cloud .NET IDE) thì lại trích xuất mã c# trong .NET rồi dịch thành c++

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?