Về startup, khởi nghiệp hay mấy thứ linh tinh

Như tiêu đề thì e muốn biết kỹ hơn về startup
Em có ý tưởng, em muốn thực hiện nó thì em cần những gì ạ?
Liên quan đến web và app

Nhân tiện tìm các bạn làm cùng :-<

Nhìn tiêu đề và nội dung topic như vầy thì anh thấy em nên tiếp tục học thay vì nghĩ về start-up.

4 Likes

dạ em không phải người trong ngành IT ạ, nên e muốn tìm hiểu :3

Cách 1: Thuê người code hộ app/web
Cách 2: Tự học tự làm :smiley:

2 Likes

Mình nghĩ nếu là startup thì trong team nên có người biết về Technical chứ thuê trắng thế kia cũng hơi nguy hiểm

3 Likes

Theo mình, thì bạn cần ít nhất 1 trong 3 yếu tố sau để bắt đầu

• 1 là kinh nghiệm và kỹ năng của bản thân về lĩnh vực bạn sẽ startup
  • 2 là tiền, nhiều tiền
  • 3 là có mối quan hệ có thể sử dụng được cho cái startup của bạn

và 4 la quảng cáo
bà con ghé thăm www.jobseekers.vn nha, nhiều job IT lắm :slight_smile:

3 Likes

bạn nghĩ ông Lê Hồng Minh giám đốc VNG biết code ko :smile:

Chắc cộng sự của ông biết code :joy:

1 Like

Thuở sơ khai thì khác chứ về sau khi cổ phần hoá rồi thì không hẳn là trùm phải biết code :))

1 Like

Thuê đứt thì m thấy hay hơn đấy, chứ tìm cộng sự mà nó theo dự án đến cùng với mình thì khó
Nó làm đc 1 ít rồi nó lấy luôn thì :smile:

1 Like

Quan tâm. Mình code trên nền tảng desktop và android :v nếu có ý tưởng hay thì ib chúng ta cùng làm. À web cũng biết luôn hehe

https://www.facebook.com/sen.ngxn
fb mình đây :3 có gì nch ạ

thuê ngoài cũng được mà cậu :3 miễn là mình phải hiểu và quản lý được người ta :3 biết cách giao việc hợp lý

Mình thấy bạn thớt còn mơ hồ về startup quá, không biết trụ đc đôi tháng không.

Nhưng thôi, có vấp ngã mới có thành công, ko việc gì phải ngại :sunglasses:

ý tưởng thì trên mạng nhiều lắm em : Uber, Grab. Lazada, tiki , foody, Airbnb cũng có khối người bắt chước được, quan trọng là cách làm, cách điều hành :

• Để quản lý người khác em phải giỏi một lĩnh vực, sống mẫu mực truyền cảm hứng cho nv: không thì nhân viên không phục đâu, họ cảm thấy làm việc không có cơ hội phát triển, sếp bất tài, toàn nói chuyện “trên mây trên gió”, trong khi OT sấp mặt, dần dần nhân sự chủ chốt sẽ nghỉ qua công ty khác (dù trả lương cao).
  • Nhìn Bill,Mark,JackMa nhưng đó là Mỹ, Trung Quốc nơi thị trường rất rộng gồm Mỹ, Canada, Châu Âu (các nước nói tiếng anh), giáo dục rất phát triển, đứng sau họ là các chuyên gia công nghệ từ MIT, Harvard nên rất nhiều app rất bình thường nhưng hơn 300 tr dân,1 tỉ dân chỉ cần 1 tr người dùng toàn cầu là ổn. Các startup đều hướng đến thị trường Mỹ.
  • Tiki cũng có team marketing học ở Mỹ ấy, code thì dân KHTN. VNG, FPT cũng làm 123mua, sendo nhưng marketing tệ hơn tiki (chiến dịch quảng cáo giựt cô hồn, chạy event giảm giá, chạy
    ad fb, phối hợp nhà cung cấp) và nhiều startup khác thất bại thảm hại vì phòng kinh doanh không đủ tầm (phối hợp nhà cung cấp, đồng bộ hàng hóa, chăm sóc khách hàng và giải quyết khiếu nại đơn hàng, …), tiki làm tốt hơn nên nhận được 230 tỉ đầu tư từ VNG, hiện vẫn lỗ.Các CEO điều hành đều đa số học hành đàng hoàng, có kinh nghiệm.
    => Nếu em còn đi học thì học cho giỏi trước, học Bách khoa TP thì khả năng startup cao hơn. Còn giỏi nữa thì du học rồi vô tập đoàn lớn lớn làm > 5 năm hãy nghĩ tới Startup, học các trường khác thì làm 8-10 năm rồi cơ hội nó tới… Còn nghĩ và ý tưởng thì cất bớt đi, lo học, lo làm đi, khuyên thật đấy (mới ra trường mà luôn muốn làm chủ thì ít khi muốn làm những việc đơn giản, chân tay lắm, chê sếp ra mặt…)
1 Like

mình tham gia với bạn :smiley:

Thấm. Thanks thớt

Dạ, em cảm ơn anh đã tư vấn
Về phía em nếu có điều kiện em nghĩ là nên tận dụng làm luôn, và em đang phát triển nó rồi
Về mối quan hệ và các thứ liên quan marketing thì em cũng tự tin là đứng được.
Nhưng cái gì cũng cần phải kiểm tra kỹ lưỡng, nên em muốn được tư vấn kỹ hơn. đặc biệt là phần code

// Em nói năng cực kém =,= mong các anh các bác bỏ quá cho

mình ưu tiên những người làm việc trực tiếp, cụ thể ở HN bạn ơi

Mình ở HN , ý tưởng của bạn là gì :smile:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?