Về đam mê lập trình của cậu bé 14 tuổi

ok rồi anh , face em là phạm việt hoàng đó , đạt to day

tui 25 tuổi cũng bắt đầu tự học lập trình , ae nào kb cùng học cho vui

1 Like

Còn trẻ thì học thuật toán đi em, sau đó muốn thành hacker hách kiếc gì cũng được. Giờ tourist mà chuyển sang bảo mật có khi hack được cả thế giới cũng hay =))

Chỉ trả lời câu 3.

Mình nghĩ cỡ 14 tuổi là phù hợp để bắt đầu tìm hiểu Computer Security rồi đó. Nếu em chịu khó kiên trì thì đến khi tốt nghiệp ĐH thì có đủ kiến thức. Vì lĩnh vực này đòi hỏi kiến thức và thực hành nhiều, thêm chủ động cập nhật tin tức nữa.

Mình cũng tiếc là các môn căn bản mình học trễ quá, đến năm 3 mình mới học các môn như: OS, computer network, computer architecture, năm 4 mới học được vài môn bên security (cryptography, information systems security, network security), nhưng cũng chỉ cưỡi ngựa xem hoa thôi. Giờ thì mình quên hết rồi.

Còn các môn căn bản, như: algebra, calculus, statistics, topology, numerical analysis,… thì mặc định là em biết nhé. Mấy kiến thức Toán nền tảng thì phải tự ôn thôi, không ai có thể liệt kê các prerequisites (môn tiên quyết) được, vì liệt kê thế nào cũng bị “thiếu”.

Lời khuyên của mình chỉ đúng nếu em thật sự đam mê, còn việc em hứng thú qua các bài báo hacker gì đó thì mình không khuyến khích theo, như các bạn ở trên comment, vì nó không phải là đam mê, nó chỉ là ham muốn nhất thời mà thôi.

4 Likes

Và phải hi sinh mới có thể nói đến đam mê được :slight_smile:

2 Likes

em thật sự đam mê cái môn này , vì nó theo kiểu hack não , ảo ảo , và thích nhất là nó khó ,

:v đang nghiên cứu dịch ngược huynh à :smile: do virus với mấy con trojan hay spyware đều compile ra chương trình rồi , dịch ngưoc mới hiểu được code của nó

1 Like

Mình cũng 14, HTML và CSS (design) là chuyên môn của mình, JS thì mới sơ qua về var thôi. Bạn ấy cũng nên học 3 ngôn ngữ này, nhưng qua cấp 3 đã. À nếu được cho mình xin cái gì đó bắt liên lạc chat với bạn ấy tý đi :>

À mà nhìn avatar với cái tiểu sử làm mình sợ đấy

mình bốc phét ý mà ;))

huynh cũng như tôi à . :smile:

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?