Về Class trong Python

Mấy bác có thể giải thích cụ thể giúp em về Class không Python không? @@ Khi học về Python em thấy phần này khá khó hiểu. Tra các tài liệu trên mạng thì họ sử dụng nhiều thuât ngữ khó hình dung ~~ Đặc biệt là mấy cái như từ khóa self, hàm init em không biết nó dùng để làm gì và dùng như thế nào.
Bác nào giải thích giùm em với. Em cảm ơn trước! :confused:

Hàm init là hàm khởi tạo, bạn có học Java chưa? nếu học rồi thì nó tương tự thôi

có lẽ bạn chưa học lập trình hướng đối tượng, search giáo trình về mà đọc các khái niệm !
code python và cách thực thi của nó rất rõ ràng, trong sáng :slight_smile: , bạn đã đọc official docs chưa (docs.python.org)
các method bạn định nghĩa trong class có self ở đầu thì gọi là instance method (còn classmethod thì tìm hiểu sau), khi bạn gọi method chỉ cần đưa phần params còn lại, python sẽ hiểu như sau:
obj.method(param1, param2) <=> type(obj).method(obj, param1, param2)
về phần init:
theo, quy ước, các method có dạng __*__API cho python runtime (và các module khác) sử dụng (nhưng bạn muốn sử dụng thì cũng không ai cấm):
a = Klass(params) <=>

# phần đầu tạo obj, code sao quên rồi
obj.__init__(params)

str(a) <=> a.__str__()
a>b <=> a.__gt__(b) , gt là great than, nếu a không có __gt__ thì nó thử b.__lt__(a) (lt là less than)

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?