Ứng dụng cụ thể của Python

Chào các bác. Sau vài tuần tìm hiểu về Python thì em thấy khá hay và có ý định học nó để kiếm tiền. Tuy nhiên em vẫn chưa rõ ứng dụng của Python là gì. Các bác có thể nêu một trường hợp thật cụ thể dùng Python để giải quyết một vấn đề trong thực tế (chứ không phải để nghiên cứu) được không?

2 Likes

Nghiên cứu cũng thực tế á bạn :sweat_smile:. Nếu “thực tế” của bạn là kiếm tiền thì zalora, misfit, vng… trả lương khá tốt cho những người nghiên cứu khoa học dữ liệu - sử dụng python rất nhiều trong công việc của họ.

Ngoài ra python cũng làm được nhiều cái khác, ví dụ:

• Làm web: Django framework. Udacity, youtube, dropbox được xây dựng (một phần lớn) sử dụng python.
  • Làm game: Pygame. Có một game do người Việt làm, gần đây khá nổi (nếu bạn là người mê anime/manga/VN sẽ biết) là Millia cũng được xây dựng bàng python, đương nhiên python không phải là lựa chọn tốt nhất để xây dựng game.
  • Máy học: Theano, tensorflow, scikit-learn…
  • Khoa học máy tính: Python Opencv, numpys, panda, scipy…
  • Lập trình cho bo mạch: Ardruino, raspberry pi.
5 Likes

Sublime Text cũng được viết bằng python.

2 Likes

:smile:

Về cơ bản, khi tôi cần code một cái gì đó và việc sử dụng ngôn ngữ nào là không quan trọng, thì tôi sử dụng Python.

2 Likes

phục vụ cho các Sysadmin nữa
!!

2 Likes

Mình mới chỉ được biết có thể dùng Python để làm website. Game thì có thể làm cho iOS và Android được không bạn?
Trong việc lập trình cho bo mạch thì không biết dùng Python có thể làm được camera nhận dạng khuôn mặt được không nhỉ?

Sublime Text viết bằng Python xong sau đó làm thế nào để có thể chạy trên Windows được vậy bạn?

Cảm ơn, nhưng bạn có thể nói cụ thể hơn về ứng dụng trong việc này được không?

Mình cũng đang định học nhúng nên vào đây hóng

Game thì bạn nên học unity, dễ (và chuyên nghiệp) hơn nhiều.

Viết thì mình nghĩ được (mình cũng chưa lập trình nhúng bao giờ), còn để chạy thực tế (về tốc độ) thì mình không rõ có chạy nổi không.

Giống mình, cũng đang định học nhúng :smiley:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?