Ubuntu 15.04 Released, Có gì hot nào?

Sau bao tháng này mòn mỏi chờ đợi thì ngày hôm nay, thì Ubuntu chính thức đưa ra phiên bản mới của Ubuntu mang tên Vivid 15.04, nào cùng @kayz xem bản này có gì hot nhé :smiley:

New features

• Các lõi được Update: Systemd, Linux Kernel 3.19
  • Giao diện cập nhật: Unity 7.3, Compiz 0.9.12,
  • Các ứng dụng cài sẵn:
  • LibreOffice 4.3.2.2
  • Firefox 37
  • Thunderbird 31.6
  • Shotwell 0.20.2
  • Nautilus 3.14.2
  • Evince 3.14.2
  • Rhythmbox 3.1
  • Totem 3.14.1
  • GNOME Terminal 3.14
+ Hình nền mới (tự khám phá nhé)

… các bạn tự khám phá nhé

##Download Ubuntu 15.04 ‘Vivid Vervet’

Bấm vào đây ngay và luôn đi nhaaa

Có thể update từ 14.04 LTS (nên cân nhắc) hay 14.10 :smiley:

5 Likes

Cho mình hỏi nên dùng IDE nào trên ubuntu để học C++ nhỉ?

1 Like

Chờ 16.04 thì lên. Cần đồng bộ với server :wink:

1 Like

Ngoài cái Systemd thì không thấy gì nổi bật mấy nhỉ. Tín đồ của LTS đợi hẳn lên 16.04 rồi up luôn 1 thể :innocent:
@leoceska Eclipse, ::CodeBlock::, Qt Creater,… Nếu chỉ để học dùng 1 cái editor nào đó + g++ là đc rồi, táng nguyên 1 cái IDE có lẽ hơi thừa tính năng, trước học mình toàn chơi Emacs (+viết thêm makefile)

1 Like

Cái này có gì hay nhỉ? Không biết xài :frowning:

Mình dùng Elipse :grin: thấy cũng đc , bạn có thể dùng cái geany nếu ko thích

Trình nghe nhạc mặc định mà anh , cũng ko hot lắm :grin:

Không hot nhưng mà tại sao lại được chọn nhỉ? Chả thấy gì đặc sắc hết trơn.

1 Like

Bạn nào chỉ mình cách build project với, mình chỉ biết làm file riêng rẽ thôi

đủ để dùng anh :smiley: ổn định nên nó chọn

1 Like

version ra nhanh qúa :frowning:

1 năm 2 bản, 04 và 10
2 năm ra 1 bản LTS

I moved 3 posts to a new topic: Cách cài song song Ubuntu và Windows

Elipse, Netbeans, Geany, QT, Dev C++, Code block,… cộng thêm core gcc

Một thời gian Mình dùng Ubuntu 15.04 có lẽ từ lúc mua máy tính tới giờ, minh đã từng cài đi cài lại rất nhiều lần rồi tổng kết lại một sỗ lỗi mình rất ức chế:

-Quá trình khởi động máy rất lâu đặc biệt là từ lúc đăng nhập cho đến khi nó khởi động xong.
-Hay bị crash. nếu mà bị crash cứ xác định là từ trên 5s nhé, cái skype thì hay ăn hành này nhất.
-Cái này này không biết ae có gặp phải không nếu đang dùng 15.04 cho mình hỏi luôn: khi bạn thực hiên sleep hay shutdown trong mục settings trên panel nhưng nó lại không thực hiện điều đó thay vào đó là nó logout trước, sau đó phải thực hiện tương tự lại lần nữa mới được. mọi người có ai bị vậy không? mình thì toàn dùng phím tắt cho nhanh thôi, hồi đầu cứ nghĩ là xung đột hệ thống, nhưng khi cài lại OS rồi vẫn bị, hiện tại mình vẫn chưa tìm ra nguyên nhân, hóng cao thủ.
-cái kernel mặc định trên bản 15.04 rất ngu, để chế độ chờ nó sẽ đưa mọi thứ về chế độ chờ, nhưng mỗi tội cài đèn bàn phím nó chẳng bao giờ tắt, mình đã thử cài kernel mới hình như từ 4.1.4 trở đi thì được. nếu cái các phiên bản kernel 4.2 trở lên cho 15.04 bị dính lỗi hiển thị liền( cái này hình như do driver anh Nvidia thì phải) mình không nhớ lắm khởi động lại bằng kernel gốc có được hay không? hổi trước mình bị một lần đều phải cài lại OS cả.

Nhiều thứ lung tung nữa. kể tạm 4 lỗi này trước.

//Mọi người biết trên Ubuntu có ứng dụng gì hay chia sẻ mình với?

// 22/10 này Ubuntu 15.10 Final Release sẽ được phát hành(bản RC 15/10 thì phải) sẽ có nhiều cái tiến(thực chết nó là bản nâng cấpnhỏ của 15.04 nhưng mình nghĩ sẽ rất đáng giá, cái đột phá có lẽ là bản 16.04): Unity 7.3.2, Linux 4.2.1, Compiz 0.9.12.2,… lỗi, hiều năng được cải thiện rất nhiều

mình đã chuyển sang linux mint sau một thời gian gán bó với ubuntu

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?