Typescript - Một tương lai mới của Javascript

Chào mọi người , có ai đang nghiên cứu Typescript của Microsoft giống như mình ko ?
Mình thì trước có học và làm qua javascript nói thật là rất ngán cái loại cú pháp của nó . Và có nhiều loại khác thay thế cho nó như DartL CoffeeScript vô số thằng khác làm ra , như là vùi dập cô em Javascript , may thay đc anh bán cửa ghé qua , cứu vớt cuộc đời em ấy . Dự án Typescript này cũng đc 2 - 3 năm . Nếu các bạn nào đang ngáng Javascript thì cứ qua nó , cú pháp thì mượn khá nhiều từ các ngôn ngữ khác , thân thiệt dễ chịu . Nó ko hẳn là 1 ngôn ngữ mới , chỉ là biên dịch lại mã viết từ Typesciprt sang Javascript . Hy vọng ae cùng lập nhóm nghiên cứu nó trong tương lai ko xa .

3 Likes

Thì typescript thêm type cho javascript thôi. Nó giúp bạn viết code tự tin hơn. Cứ lên trang chủ của nó mà học cú pháp

Vùi dập em JS quê mùa ES5 ngày xưa làm gì, giờ em ấy đã là ES6 tân thời, quyến rũ đầy mê hoặc :kissing_heart:

có ai bị cái lỗi import node module trong typescript mà nó cứ báo ko tìm thấy ko nhỉ, mặc dù dùng vẫn được nhưng cứ hiện lỗi thấy khó chịu :))

Mình ko cài đc compiler của nó , tức quá down angular2 vào h dịch ra vậy luôn

Cám ơn , lập topic kiếm ae vào cho vui

Tức là không tìm thấy định nghĩa type của module đó đó bạn :wink:

vậy giải quyết thế nào khi ko có DefinitelyTyped của nó :frowning:

Vào đây coi thử có DefinitelyTyped có library chưa ?

Nếu chưa có thì bắt chước mẫu tạo mới, rồi gửi PR cho repo đó :wink:

tìm hết rồi mà ko có ấy chứ :disappointed_relieved:

Thì bạn đọc API của library bạn cần add. Tự tạo interface cho nó. Dùng nó ở local, rồi send PR tới repo đó

Tài liệu tham khảo: https://www.typescriptlang.org/

1 Like

Typescript khắc phục được dynamic type không chặt chẽ của javascript bằng cách chỉ định kiểu dữ kiệu cho biến. Vậy tại sao đối với số không chia ra int, double mà vẫn chung chung là kiểu number?

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?