Typescript có phổ biến chưa? Phỏng vấn fresher có hỏi về Typescript không?

Chào các bác. Hiện tại typescript có phổ biến chưa? các cty có áp dụng typescript chưa? Em mở source của các thư viện npm thấy đa số viết bằng typescript. Nếu phỏng vấn fresher người ta có hỏi typescript không? Em cảm ơn!

1 Like

tuỳ công ty, nếu chuyên về web thì khả năng sẽ ưu tiên ứng viên biết xài typescript
còn không thì tập chung vào biết xài nodejs để dev vue/react là đc r
fresher thì đa phần ko require đâu

7 Likes

Nếu bạn ghi trong CV là biết typescript thì người ta sẽ hỏi. Nếu không biết thì không hỏi.
Nếu bạn tự tin biết thì cứ ghi vào.

4 Likes

Nếu người phỏng vấn hỏi typescript thì hỏi về OOP hay hỏi về cú pháp typescript vậy bác?

Cái đó tùy người phỏng vấn thôi bác ơi. Nếu bác có thời gian thì cứ ôn luyện hết thôi.
Mục đích của câu hỏi phỏng vấn là xem bác “hiểu” rõ nó tới đâu. Nếu bác trả lời được các câu hỏi đơn giản thì người ta sẽ hỏi sâu dần cho tới khi bác bí thì thôi. Nếu bác không bí thì làm senior.

4 Likes

:rofl: :rofl: Em đi phỏng vấn fresher mà bác. Bác troll em :joy:

Theo mình thấy thì Typescript cũng chưa phổ biến lắm. Nhưng nếu có phỏng vấn thì mình nghĩ nhà tuyển dụng cũng hỏi về kiến thức lập trình hướng đối tượng thôi (vì TS cũng là ngôn ngữ lập trình hướng đối tượng mà)

4 Likes

Typescript em thấy cái docs chủ viết rất khó hiểu sắp xếp nội dung như mê cung, chỉ có 4 tính chất OOP thêm vào cũng như một số kiểu dữ liệu thôi mà nó biến tấu rất phức tạp, trước hình như anh có làm clip về typescript đúng ko ạ

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?