Tỷ lệ lập trình viên Nam và Nữ ở Việt Nam và thế giới?

Các bạn cho ý kiến ^^

2 Likes

Đạt tìm thấy cái này trên mạng: http://www.fastcompany.com/3008216/tracking/minding-gap-how-your-company-can-woo-female-coders

Chắc là @van_kieu phải chiến đấu khổ sở đây :slight_smile: Chỉ có trong ngành data analyst thì tỉ lệ nam nữ mới ngang nhau. Thông tin ở VN thì Đạt nghĩ là chưa ai thống kê đâu.

3 Likes

Nghe nói các bạn bên [Ruby Vietnam][1] sắp thành lập một tổ chức tên là Ruby Girls Vietnam để khuyến khích giới nữ tham gia nghề lập trình. Ruby Girls Vietnam cũng là một thành viên của tổ chức [Rails Girls][2] :sunny:
[1]: http://vinacode.net/2015/04/10/cong-dong-lap-trinh-vien-ruby-vietnam/
[2]: http://railsgirlssummerofcode.org/

4 Likes

:") vào hội đó kiếm bạn gái cho dễ đồng cảm nghề nghiệp. Sao không tính tester nhỉ? :smiley: trai làm gái test rất hợp lý.

1 Like

Có Rails Boys không ta :smiley: Em có thấy mọi người bên Ruby VN thảo luận về Rails Girls.

Hehe, Boys làm dev thì chiếm đa số rồi, cái gì ít thì mới quý :smiley:

2 Likes

Nữ giới ở trên thế giới có thể làm lập trình viên, thì ko cớ gì nữ giới vn ko thể làm lập trình viên. Em thấy trong voz forum có topic “con gái có theo lập trình” đc ko, nhiều bạn comment nữ giới là ngu…thật lòng nhiều khi thấy chạm lòng tự ái, sinh ra là nữ giới thiệt thòi rồi, lại còn bị bảo là ngu…phũ phàng! Em muốn phá bỏ tư tưởng “nữ giới ko thể theo lập trình” ấy, chỉ biết càng phải cố gắng, nỗ lực thêm.

5 Likes

Đạt cũng biết mấy bạn nữ là lập trình viên, thấy mấy bạn đấy code cũng tốt mà. Có thua kém gì đâu, thậm chí còn hơn mấy bạn nam.

1 Like

Vì tư tưởng trọng nam khinh nữ vẫn còn đó anh. Như họ hàng em cũng vẫn còn tư tưởng, em chuyển sang lập trình thì dì em nói là có theo nổi ko, con gái mà học làm chi, lo cưới chồng sinh con đi…thật tình là em ko hiểu nổi là con gái làm gì cũng bị người khác nói, nếu đi học tiến sĩ thì ng ta lại nói là học cao thì chỉ có ế, hay ở nhà làm nội trợ đi, làm chức cao thì lại bảo là làm như vậy sao lo cho chồng con. Đằng nào cũng nói đc hà, em chịu thua! :))

5 Likes

Con gái theo lập trình anh thấy là dũng cảm, vì khá hiếm.

Mình cũng comment trong đó nè, nhưng mà hình như bạn hiểu nhầm. Mình không nghĩ con gái hợp với lập trình, kiểu như con trai đa số không giỏi văn vậy - đương nhiên cả hai đều có ngoại lệ. (đang nói đa số nha, không lôi mấy ông nhà văn vô đây). Mình học chung với khá nhiều bạn nữ bên IT rồi nhưng số lượng bạn làm được việc rất it, đa số cuối cùng con trai lại gánh team.

Học IT rất cực, thức cả tuần làm đồ án là chuyện thường, ra trường thì OT thường xuyên nên mình nghĩ không hợp với con gái. Cái này không chỉ ở VN đâu nha, ở trên bạn cũng thấy 90% dân lập trình là nam, còn số lượng ltv nữ rất it và đạt đến huyền thoại như Barbara Liskov chắc chỉ có… một.

1 Like

Bạn nick gì thì mình ko có biết, nhưng mà mình có coi hết mười mấy trang đó cũng khoảng 5, 6 post nói thẳng ra là “con gái ngu”. Thật ra mình là dân kinh tế, mình ko nghĩ là theo lập trình, chỉ đơn giản vì mình yêu chó mèo, số lượng chó mèo đi lạc khá đông, chủ ko thể tìm về, mà nếu đi lạc thì bạn biết VN rồi, vào quán thịt cầy thôi. Mình muốn làm cái ứng dụng để chủ có thể biết chó mèo ở đâu, đại loại vậy, nên quyết định học lập trình. Theo mình nghĩ trong đầu có 1 số lý do mà các bạn nữ IT học như vậy, có lẽ là theo phong trào, hoặc là sợ vất vả, hoặc là lo chuyện yêu đương chồng con hoặc là do tư tưởng ba mẹ và người khác áp đặt vào con gái ko bao giờ giỏi lập trình.

Mình thì chưa có xin việc vào bất kì ở 1 công ty về IT nào, vẫn đang làm ngành của mình và tự học thêm lập trình ở ngoài. Học cái mới cũng là cách rèn luyện bộ não hà :D. Hì, dù sao mình vẫn muốn thử sức thôi…nếu ko có khiếu thì tự khắc bỏ, còn nếu mình có khiếu mà ngại ko dám thử thì có lẽ sẽ ân hận. Hì :blush:

1 Like

Dạ, em cũng thấy em đang liều :smiley:

https://www.pocketfinder.com/gps-locator/

Bạn học lập trình cũng tốt :blush:, nhưng với góc độ khi bạn là 1 dân kinh tế thì bạn có thể bán lại những sản phẩm này thì tốt hơn. Trừ khi bạn có 1 nhóm phát triển khoảng 3 - 8 người, cả dân kinh tế - điện tử - CNTT thì dự án của bạn mới có thể thành hiện thực được. Nhưng có 1 cách dễ hơn, đó là phổ cập 1 sản phẩm của người khác ở Việt Nam, như ba sản phẩm ở trên chẳng hạn.

bên VN mình thì thấy đa số toàn con trai, nữ có vài que :slight_smile:

Uh, mình muốn thử làm cái made in vietnam, ở trên indiegogo cũng có sản phẩm như thế này, mình cũng biết người ta đã làm rồi :slight_smile: Tuy nhiên phân phối sản phẩm khá khó khăn, tâm lí người dùng là 1, họ có chịu bỏ tiền mua đồ ko, và thứ 2 là giá thành sản phẩm.

Anw, mình còn trong giai đoạn tuổi trẻ mà, máu hăng cũng nhiều, hihi, liều lĩnh và mạo hiểm thôi hà…để phí hoài tuổi trẻ mình cũng ko can tâm lắm :smiley:

1 Like

Mình thì thấy bạn nên kệ đi, trên mạng muốn gõ sao không được, có khi người họ chửi sau này làm vợ họ không chừng =)))

3 Likes

Câu của bạn hay nhất trong tuần hà :))))

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?