Tư vấn về việc mua bo mạch lập trình ARM

Em muốn lập trình chíp ARM thì em nên mua bo mạch nào để có thể dễ thao tác nhất và giá của board mạch đó là bao nhiêu mong được sự giúp đỡ của mọi người!

ARM là tên core vi xử lý. Cụ thể là học ARM gì ? Của hãng nào ?

em đang phân vân 2 thằng stm8 và stm32 .Em là IT thì theo anh em học nên học theo dòng nào?

Dùng cái gì tuỳ vào mục đích của bạn là gì.
STM8 không phải là ARM, nó là vi điều khiển 8bit của ST. Ưu điểm là giá rẻ, độ trâu bò không bằng PIC hay AVR. Nên dùng vào ứng dụng nhúng đơn giản trong dân dụng.
STM32 mới là vi điều khiển core ARM (gọi tắt là ARM). Nó có nhiều dòng với tài nguyên trải rộng, tích hợp nhiều ngoại vi, tốc độ tương đối, có thể nhúng linux, uclinux.
Dùng trong các ứng dụng nhúng, IoT.

Ý kiến cá nhân thì bạn nên theo STM32. Kit thì google ra cũng nhiều. Rẻ thì tầm 500K, đắt thì 1500K. IDE dùng Keil ARM. Thư viện dùng CMSIS.

em cảm ơn anh nhiều!

Bác IT học nhúng hả ?

e cũng IT đang tự tìm tòi , có thể cho e xin fb để trao đổi k :slight_smile:

ok bạn! Mình đang tự mò! bạn cho mình face đi mình để face ở chế độ private nên bạn không thấy đc đâu!

http://banlinhkien.vn/category-97-b0-min0-max0-attr-1-goods_id-DESC.html

Vào đây tìm thấy cái Kit STM32 nào thích thì xúc về dùng thôi.

Em cảm ơn anh! đang đi tìm chổ mua thì anh đã giới thiệu! :smiley:

Một chút thông tin thêm về ARM:

ARM là tên loại core vi xử lý của công ty ARM.
Từ những core này chia làm 3 dòng ARM là A,R,M.
A-vi xử lý, cái này chắc nghe quen mấy cái Cortex-A53,A54 trong các SoC của smart phone.
R-Realtime, cho ứng dụng thời gian thực, cái này mình ít thông tin.
M-Microcontroller, vi điều khiển. STM32 nằm trong dòng này, nên đọc note của STM32 thường thấy Cortex M0,M1,M3,M4…

Từ core ARM, nhiều công ty mua về chế cháo thêm cho ra từng loại ARM khác nhau. Của ST,NXP,Samsung…

Kiến trúc ARM và sau khi tuỳ biến khá đồ sộ, nên việc học/làm kiểu 8051 là học kiến trúc với mã ASM là rất đuối. Các nhà sản xuất mới cho ra bộ thư viện CMSIS để người dùng dễ lập trình và quy chuẩn.

Công ty ARM đã mua IDE Keil để làm IDE chính thống. Do vậy nên dùng Keil ARM và CMSIS là tốt nhất.

2 Likes

https://www.facebook.com/
[email protected]
OK bác

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?