Tư vấn về hướng học bảo mật

Hiện tại em là sinh viên năm 1 và đang muốn học 1 số chứng chỉ quốc tế về bảo mật ngoài ccna,mcsa về quản trị ra thì em thấy bên bảo mật có quá nhiều chứng chỉ và cái nào cũng cần thiết như ceh,secury+,cissp,mcse sercury,… các anh chị cho em lời khuyên nên chọn cái nào để học thi lấy chứng chỉ và cái nào để bắt đầu từ cơ bản rồi học sâu dần và cái nào cần để học thêm lấy thêm kiến thức ạ.

1 Like

Mình nghĩ bạn đang ảo tưởng rằng học và làm về bảo mật là phải có chứng chỉ này chứng chỉ nọ. Theo mình để làm được việc trong ngành này thì bước đầu bạn cần phải nắm vững những kiến thức cơ bản như:

• Lập trình
  • Kiến trúc máy tính
  • Mạng máy tính
  • Cơ sở dữ liệu
  • vv…

Khi đã nắm được cái nền thì bạn dần mới chuyển được sang nghiên cứu sâu hơn về những mảng mà đúng nghĩa gọi là bảo mật như:

• Software Exploitation
  • Reverse Engineering / Malware Analysis
  • Web Security
  • Cryptography
  • Digital Forensics

Bạn có thể tham khảo bài viết: “Làm an toàn thông tin thì học gì?” của anh Thái, một chuyên gia bảo mật có tiếng trong ngành.

3 Likes

Thực ra ý em muốn học mấy cái chứng chỉ đó để lấy thêm kiến thức về bảo mật thôi ạ,Vì em thấy đó là những chứng chỉ theo chuẩn quốc tế nên các bài học đó có thể áp dụng được khi làm việc ạ =) Em cảm ơn anh đã tư vấn giúp em ạ.

dạ.Em cảm ơn nhiều ạ.Em muốn học 1 chứng chỉ để kiếm ít kiến thức cơ bản rồi sau đó tự tìm tòi học hỏi thêm, anh thấy thế có ổn 0 ạ.Nếu ổn thì anh thấy nên học cái nào ạ.

dạ. Cảm ơn anh đã tư vấn kĩ cho em ạ.Cảm ơn anh nhiều lắm ạ.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?