Tư vấn về học tiếng Anh chuyên ngành CNTT

Mình đang có ý định học tiếng Anh chuyên ngành CNTT mà chưa tìm thấy trang Web nào hay sách nào về lĩnh vực này. Mong mọi người tư vấn và chia sẻ sách hoặc trang web nào về lĩnh vực này. Cảm ơn tất cả mọi người !

thấy anh @laptrinhio mới tạo page này chia sẻ thuật ngữ lập trình thấy cũng hay hay

Thực tế thì từ ngữ chuyên ngành tiếng Anh dễ học lắm. Cách duy nhất là vừa làm vừa học hoặc vừa đọc sách kỹ thuật vừa học.

Không có ở đâu mà đầy đủ kiến thức tiếng Anh chuyên ngành như vừa học lập trình vừa học tiếng anh cả.

9 Likes

Bạn cứ lên google search những vấn đề mà bạn đang học, cố gắng search bằng từ khóa tiếng anh là nó ra những link đến trang web tiếng anh. Rồi cứ thế mà dịch thôi.
Ví dụ mình đang cần tìm cách tạo icon cho button trong Qt creator. Mình sẽ search với từ khóa: How to set icon to qpushbutton, và kết quả nhận được link đầu tiên: http://stackoverflow.com/questions/19759389/set-icon-on-qpushbutton

4 Likes

Thanks,

Một ví dụ rất trực quan về cách học từ ngữ chuyên ngành trong ngành CNTT mình.

2 Likes

Pm riêng cho mình, mình sẽ cho bạn vài gợi ý. Xin lỗi vì đang trên đường nên viết vắn tắt vậy.

Về ý tưởng bạn có thể học bằng cách:

1. Đọc tài liệu
    Đọc tài liệu CNTT bắng tiếng anh + Note cách diễn đạt, các từ vựng, ngữ pháp sang excel, hoặc trực tiếp trên đó.

2. Thu lượm từ vựng
    Sử dụng một phần mềm thu thập từ vựng, cái này hiện mình chỉ thấy Youdao của trung quốc là dùng tốt cái này. Nhưng bạn cân nhắc có nên cài nó không vì nó sẽ chiếm dụng phần clipboard và can thiệp một chút vào hệ thống.
    Thay vì dùng Youdao, bạn vẫn có thể tự viết một Tools thu thập từ vựng bằng VBA hoặc kết hợp vài công addon, extension.
    Bạn cũng có thể sử dụng vài công cụ hightlight để làm nổi bật từ vựng cần nhớ và ghi chú để khi gặp lại, biết mình đã đi qua đời nhau.

3. Todolist
    Thu lượm một khối lượng từ vựng cần học trong tài liệu bạn cần tham khảo >> Ttạo một schedule học từ vựng CNTT trên Excel và xóa bỏ những từ đã nhớ ra khỏi danh sách đó.

4. Tập cách sử dụng
    Khi mình code mình sử dụng comment bằng tiếng anh, nên ngoài việc giúp mình hiểu dòng code, mình còn tập cách diễn đạt bằng tiếng anh những gì mình nghĩ. Tuy không khuyến khích khi code, nhưng là luyện tập bạn có thể sử dụng.
    Như gợi ý của bạn ở trên, nếu bạn muốn sử dụng tốt tiếng anh, bạn cần hiểu người khác nói gì diễn đạt như thế nào, cách giải quyết vấn đề ra sao từ những gợi ý mập mờ. Cách tốt nhất là lên các cộng đồng như Stackoverflow để tập hỏi, trả lời hoặc đọc hiểu, tập search bằng Google. Ngoài ra nguồn tiếng anh từ Microsoft cũng rất hữu ích nên vừa học tiếng anh vừa biết thêm CNTT cũng tốt.

5. Tập nói
    Riêng việc luyện nói thì nếu không có thời gian, cơ hội luyện tập thực tế bạn có thể xem các video bằng tiếng anh về CNTT để luyện tập, và như mình vẫn tự tập lẩm bẩm khi mình đi dạo bộ. Nếu có patner cùng luyện tập tiếng anh thì quá tuyệt. Quan trọng nhất là ý thức luôn sử dụng bằng tiếng anh của bạn.

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?