Tư vấn về Hệ đào tạo từ xa Đại học KHTN

Chào mọi người hiện tại em có câu hỏi mong mọi người giải đáp giúp em. Em sinh năm 2k3 vừa xong đợt thi THPT và thời gian qua trong lúc lựa chọn trường ĐH thì vì lý do gia đình các thứ thì em đã bỏ lỡ qua các đợt tuyển sinh của ĐH và hiện tại không còn trường nào tuyển sinh. Chắc còn mấy trường tư mà em thấy học phí cao quá nhà em cũng không khá giả gì. Em dự định học cao đẳng nhưng mà em nghĩ nó không dạy mấy môn nền tảng chắc như ĐH nên cũng không biết làm sao. Và em có dự định nữa là học khoá đào tạo từ xa của ĐHKHTN, nói thêm về khoá này thì chỉ cần tốt nghiệp thpt và học qua mạng trong vòng 5 năm và giới hạn thời gian tốt nghiệp trong vòng 8 năm. Các anh chị ai đã từng học như vậy thì cho em xin ý kiến ạ ! Và hiện tại em nên vào cao đẳng hay đợi tới tháng 3 năm sau để xét tuyển đào tạo từ xa ạ ?
Cho em hỏi thêm là nếu cầm tấm bằng đào tạo từ xa thì có gì thiệt thòi so với tấm bằng chính quy ạ ?

tương lai của bạn, thì hãy do bạn tự chọn, đừng làm theo công thức thành công của người khác
học theo đào tạo từ xa còn tùy vào sự tự giác, thái độ học của mỗi người
cả cao đẳng hay đh đào tạo từ xa đều có người thành công, và thậm chí là không học đại học cũng thành công
bằng cấp thì cái này còn tùy vào quan điểm của nơi tuyển dụng, có nơi họ không quan tâm, có nơi họ lại đòi hỏi cao
nhìn chung, có cái bằng đẹp thì chắc chắn không tệ

còn bạn muốn hỏi về cảm giác học từ xa nó như nào, thì bạn tự mà trải nghiệm 1 hoặc 2 tuần xem
giờ các khóa học online đâu có thiếu, hãy thử với những khóa học thực hành xem bạn có đủ sự tập trung hay không
nếu bạn không vượt qua được một khóa học môn thực hành tầm 30 giờ online, thì bạn nên coi lại, học đại học từ xa sẽ có những môn lý thuyết còn chán hơn nữa

4 Likes

Trên diễn đàn mình đã từng có topic này về chương trình đào tạo từ xa của KHTN:

Cậu tham khảo thêm nhé!
Cậu cũng có thể cân nhắc học cao đẳng & liên thông lên đại học. Sẽ tốn khoảng 5 năm cho sự lựa chọn này, vốn không khác với việc học từ xa về mặt thời gian.

Ngoài ra, như @kisuluoibieng đề cập, học từ xa cần sự tự giác rất cao, thế nên cậu cân nhắc thật kỹ nhé (làm theo suggestion của @kisuluoibieng ấy :smile:).
Về bằng cấp, tớ không thấy khác biệt gì giữa bằng đại học đó và các bằng ĐH trường khác (thực ra là tớ nghĩ không ai quan tâm đâu :smile:) Kiến thức mà cậu học được ở trường mới quan trọng, không phải bằng cấp.
Cậu yên tâm lựa chọn nhé! :smile:

4 Likes

Vâng ! em cảm ơn lời tư vấn của mọi người. Em sẽ cân nhắc kỹ và chọn một hướng đi phù hợp cho bản thân.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?