Tư vấn về Front-End Web

Ở đây bác nào đi làm về Font-End cho e tý kinh nghiệm với. E có 1 vài câu hỏi thắc mắc như sau.

• Nên đào sâu vào Vanilla JS không ạ? Mục đích để nếu KHÔNG CHO dùng các thư viện,framework thì minhd vẫn Code được?
  • e đang là sinh viên, trên trường ĐH có 1 số môn như : Kiến trúc máy tính, Đồ họa máy tính, Hệ điều hành, Mạng máy tính thì lúc đi làm có dùng những kiến thức này ko? Hay mình chỉ tìm hiểu qua qua cho qua môn thôi? Bởi vì e đang tập trung cày HTML CSS JS và tiếng Anh nên thời gian danhg cho mấy môn đó cũng ko hiểu.

E cảm ơn các bác ^^

Nếu mục tiêu của bạn là ra trường kiếm việc code web, không có nhu cầu thăng tiến hay chuyên môn thì cứ tập trung vào HTML CSS JS là đủ rồi.

Vì thời gian cũng có hạn, mà học nhiều thứ 1 lúc thì e ko tải được kịp ấy bác. Thì phải hi sinh mấy môn kia. Sau này học lại cũng ko sao. Làm font-end ko liên quab phải ko bác :smile:

Mình khuyên bạn nên đọc cuốn sách này trước khi quyết định tiếp:

Cực kì hay và bổ ích cho người trẻ muốn định hướng nghề nghiệp.
Câu kết luận là: Đừng cứng nhắc nghĩ rằng mình đam mê và đi theo đúng 1 hướng nào, cứ thử và sai rồi từ từ sẽ tìm được đam mê đích thực.

6 Likes

Nên học thêm jquery hoặc là angular cũng được

Nên đào sâu vào Vanilla JS không ạ? Mục đích để nếu KHÔNG CHO dùng các thư viện,framework thì minhd vẫn Code được?
=> rất rất rất nên học thật tốt Vanilla JS để có thể:
- nhanh chóng học các framework khác
- nhanh chóng đọc hiểu source của các coder, framework, lib
- debug nhanh khi có vấn đề phát sinh (giờ thời buổi open source nên vấn đề bug phát sinh từ third-party là bình thường)

e đang là sinh viên, trên trường ĐH có 1 số môn như : Kiến trúc máy tính, Đồ họa máy tính, Hệ điều hành, Mạng máy tính thì lúc đi làm có dùng những kiến thức này ko?
=> học mấy môn này cho biết thôi, không cần sâu, cái cần học sâu nhất là kỹ thuật lập trình, nếu đã vững kỹ thuật lập trình cơ bản thì hãy đi sâu hơn vào thuật toán và cấu trúc dữ liệu, ra trường cái framework/lib/cms nào cũng chơi được

Hiện tại tiếng Anh của e yếu.bác biết Tài liệu về Vanilla JS tiếng Việt không cho e xin với ạ :smiley:

cơ bản là w3school, nâng cao thì bạn đọc trực tiếp trong https://developer.mozilla.org/en-US/docs/Web/JavaScript, không cần sách vở gì cả

Bác đi làm chưa???
Có phải giao tiếp nhiều bằng tiếng Anh ko ạ?

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?