Tư vấn về đi du học cho dev

Chào mn. Hiện tại em đi làm gần 5 năm rồi.
Tiếng anh cũng chỉ có bằng toiec
Đầu năm có tham khảo tính sang năm làm hồ sơ đi du học tiếng Nhật, sau đó ở lại tìm việc.
Tối thứ 7 tuần trước em có ngồi uống bia với 1 anh là techlead ở công ty.
Ảnh ủng hộ em đi du học là 1 quyết định đúng, nhưng đi du học Nhật mà học nhật ngữ thì không khôn ngoan. Ảnh hướng em đi học thạc sĩ và sau khi tham khảo mức vốn em có ảnh kêu có thể tham khảo các trường tại Thái lan, Đài loan v.v…
Sau đó em có về nhà suy nghĩ thấy đây cũng là 1 hướng đi hay những vẫn còn phân vân.
Em viết bài này để mong mọi người cho 1 chút ý kiến giúp em quyết định chính xác hơn ạ. Cảm ơn mn

Chắc bạn cũng cỡ tuổi tôi, tôi chưa từng đi Nhật nhưng tôi có quen 1 chị đã nghiên cứu sinh ở Nhật, chị vẫn học và lv hoàn toàn bằng tiếng anh, nên bạn k nhất thiết phải học tiếng Nhật (dĩ nhiên muốn định cư bên đó thì có học vẫn tốt hơn).
Chỉ có điều tôi đang k hiểu bạn băn khoăn vấn đề gì, khi câu hỏi không nêu rõ.
Tiền du học à? tôi k rõ lắm, nhưng bà chị mình xin học bổng và đi thôi.

À, mình đang băn khoăn là nếu sang nhật thì mình chỉ học trường tiếng nhật chứ ko học thạc sĩ còn đi những nước khác nhỏ hơn thì mình học thạc sĩ. Mình cũng muốn học thạc sĩ ở nhật nhưng chi phí chắc chắn mình không kham được.
Mình cũng ko tính tới vụ học bổng vì mình nghĩ mình ko có cái gì nổi trội để họ cấp học bổng hết.

Để làm gì bạn?
Theo như tôi hiểu bạn đang muốn tìm 1 cơ hội việc làm & định cư bên đó mà.
Tôi có quen mấy bạn làm việc bên đó, k rõ có trọng bằng cấp không nhưng mấy bạn đó đều chưa thạc sĩ. Nếu mục tiêu bạn là định cư bên đó thì tại sao k học tiếng Nhật ở VN, rồi kiếm cty bên đó để làm nhỉ. Biết môi trường rồi học ThS sau.
(Hoặc đầu tư tiếng anh để sang đó làm).
Còn bạn đi du học rồi về VN làm lại là chuyện khác.
Chúc bạn có quyết định sáng suốt.
thân,

Anh tech kia cũng tư vấn mình đi học thạc sĩ thì đi còn tiếng anh hoặc nhật có thể kiếm cơ hội tự học rồi sang chứ ko nhất thiết phí 2 năm học tiếng.
Cảm ơn bạn nhiều nhé.

Tôi chỉ băn khoăn tại sao bạn cứ mặc định là sang học tiếng nhỉ?
Bạn có chắc học tiếng bên đó tốt hơn học ở VN. (trong khi ở VN giảm được chi phí ăn ở đi lại, vẫn có lương để duy trì cs).
Mục tiêu của bạn là sang đó định cư cơ mà.
Bạn đã tìm hiểu đk để định cư hay tìm việc bên đó chưa? Liệu bằng ThS của bạn có giúp ích gì cho xin việc của bạn hay không?
Bạn có thể tìm hiểu điều kiện để ở bên đó rồi hãy quyết đinh, có thể thêm 1, 2 năm học tiếng ở VN rồi sang đó xin việc cũng chưa muộn, hơn là sang nước ngoài học ThS.
Tôi đoán bạn chưa vk con gì, học nhanh đi, sang đó có nhiều cơ hội tìm vk cho bạn hơn :smiley: Chứ học ThS xong là ế đó :))
Còn tôi ủng hộ việc bạn ra nước ngoài học tập. Ít nhất đó cũng là 1 trải nghiệm mà nếu k làm bạn sẽ k có. Tôi có 1 ông anh tiến sĩ bên Trung Quốc, a cũng khuyên tôi hãy ra nước ngoài dù chỉ 1 lần, suy nghĩ của em nó sẽ khác hẳn. Và tôi chưa làm được điều đó!

1 Like

Mình cũng ko chắc là nếu học tiếng ở bên đó có tốt hơn ở vn hay ko cho nên một chút băng khoăn.
Nhưng hiện tại nghỉ hơi thông rồi. Cảm ơn bạn rất nhiều ^^

Chúc bạn có nhiều sức khỏe và thành công!
p/s: khi nào có quyết định thì cmt thông báo ae chúc mừng cái nhé!
thân,

Ok luôn, cảm ơn bạn :grin:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?