Tư vấn về con đường học ASP.NETCORE

Chào mọi người , hiện tại e đang muốn theo con đường lập trình asp net core vì khá mơ hồ về việc học , trên nền tảng google hay các trang dạy học về asp net core thì dường như nó chia ra rất nhiều phiên bản net core qua từng năm liệu mình nên bắt đầu học ngay phiên bản mới nhất hay là mình nên học từ phiên bản thấp - cao, liệu nó có sự khác biệt gì quá lớn không , mong những người đi trước có thể chia sẽ cũng nhưng dạy cho e biết mình phải làm như thế nào, xin lỗi vì nội dung của em quá dài vì e vẫn còn chưa giỏi diễn tả vấn đề của mình , mong mọi người bỏ thời gian đọc bài viết của em, em cảm ơn

Cứ học phiên bản ASP.NET Core 7 nhé bạn. Mình đã code ASP.NET Core 5 và 7 vẫn chưa thấy sự khác biệt quá lớn.

Bạn có thể cho mình biết là bạn học qua nền tảng cũng như trang web nào không ? Mình cũng đã đọc DOC của nó và mình muốn tìm thêm những video hay khóa học để dễ định hướng hơn

Bạn có thể tham khảo lộ trình dưới đây

1. C#.

2. Razor Page hoặc MVC

• Cơ bản (Chưa cần database)
  • Entity Framework: thử tạo các bảng từ đơn giản, one to one, one to many, many to many. Kết hợp giao diện đã học ở trên, tạo 1 web CRUD đơn giản với database
  • Identity Service.
  • Tái cấu trúc project . Chia code đã implement thành
    • DTO: Không dùng trực tiếp entity từ DB, thay vào đó map vào các DTO
    • Service: Không viết trực tiếp logic trong controller, thay vào đó tạo các service.
    • Repository: Không gọi trực tiếp dataContext và các table, tạo các repository tương ứng.
    • Command:
    • … tuỳ pattern bạn chọn.Mình ít dùng 2 cái cuối này
  • Làm quen với các dependencies: AutoMapper, Localization… Trong tương lai bạn phải sử dụng nhiều các Packages từ bên ngoài vào dự án của mình

3. Web API :

• Áp dụng 1 cách tương tự để build 1 web api.
  • Tích hợp JWT token, Role-based authentication. (các policy khác tìm hiểu sau)
  • Học cách dùng postman hoặc các công cụ tương tự
  • Thêm Swagger,
  • Thêm frontend (html + fetch data hoặc jquery.ajax, mobile app, desktop app…)

4. RealTime

• SignalR

5. Nâng cao

• Middleware
  • OWIN
  • Static file access
  • Caching
  • Web deploy
  • Azure
  • gRPC (khi cần)

https://learn.microsoft.com/en-us/training/browse/?products=aspnet-core%2Cvs&levels=beginner&roles=developer&expanded=dotnet

4 Likes

Mình thấy bạn @LocNguyenXuan99 trả lời khá chuẩn đấy. Nhưng mình cũng có một góp ý nhỏ thế này, học cái gì cũng vậy và đặc biệt là mấy cái như ASP.NET hoặc mấy thứ như reactjs etc… cái quan trọng không phải là version nào mà cái quan trọng là kiến thức cốt lõi.

Nếu bạn mới bắt đầu với ASP.NET Core, tốt nhất là bắt đầu với phiên bản mới nhất và tập trung vào các khái niệm cơ bản, như routing, controllers, views, models, authentication, authorization, middleware, dependency injection, unit testing, etc.

Hiểu hết mấy cái này xong học cái khác cũng dễ. – Bài học rút ra của chính mình 8 năm về trước khi chuyển từ embedded sang web :stuck_out_tongue:

4 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?