Tư vấn về chuyên ngành đã chọn và đang học

chào mọi người e đang là dinh viên năm 2, đang theo học khoa cntt chuyên ngành mạng máy tính,
khi bắt đầu học thì trường em có dạy về lập trinh c++ và hướng đối tượng, em cảm thấy hứng thú với môn học này em xin nhận góp ý của anh chị em có nên theo không ạ khi chuyên ngành em có hơi khác với các bạn kỹ thuật phần mềm và khoa học máy tính. em xin cảm ơn,

Có lập trình mạng máy tính, cũng không khác gì.

Bản chất lập trình là giống nhau ở tất cả phân ngành liên quan CNTT, máy tính, đều là ngồi viết code/ lập trình.

Lập trình giống như học ngôn ngữ, ai cũng có thể học mà không quan trọng chuyên ngành.

Câu trả lời là bạn có học lý thuyết và thực hành việc lập trình hay không. Có chăm chỉ hay không. Để sử dụng một ngôn ngữ lập trình lưu loát cần phải có thời gian, học và thực hành nhiều.

Vậy thì, vấn đề là: bạn ưu tiên cho điều gì? Còn “chuyên ngành đã chọn và đang học” không có nhiều ý nghĩa. Hồi đó mình có ông bạn, ổng học một ngành nhưng lại chuyên nghiên cứu ngành khác, trường đâu có cấm ổng đâu. Ổng cũng không hề nợ môn chuyên ngành ổng học, lên lớp đều, thi cử tốt, vẫn tốt nghiệp đại học xếp loại khá như thường. Cái bằng đại học đó ổng mang về giấu tận đáy rương, để con cháu sau này xem, còn ổng đi làm cái mà ổng yêu thích, say mê, mới đầu đi làm thuê, giờ thì tự làm (mở xưởng thiết kế nội thất).

7 Likes

Trước trường mình cũng chia ra theo 2 hướng là “công nghệ phần mềm” và “mạng máy tính”.
Theo mình biết thì định hướng công việc sau này của mạng máy tính sẽ chuyên về thiết kế hệ thống mạng nhiều hơn.
Dĩ nhiên là cũng có học code, tuy nhiên sẽ không được chuyên sâu như bên phần mềm.
Bỏ qua vấn đề “có thể tự học”, nếu bạn thích lập trình hơn, mình khuyên bạn nên chuyển chuyên ngành.

5 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?