Tư vấn về cách tự học Lập trình

không cãi nhau tiếp à anh hehe.

Giỏi Nhật ngữ hoặc Anh ngữ nó mời vào luôn ấy :v .

Em không đi học Đại học, nhưng qua 1,5 năm tìm hiểu và 2 tháng làm fesher, em vẫn đi làm bình thường.
Chủ yếu là mọi người có chịu được khổ, được cực và có chịu nhấc mông dậy hay không thôi.

Thời đại nào rồi còn coi trọng cái bằng đại học vậy bạn. Nó là thứ phổ cập rồi. Ngành CNTT thì bằng là GITHUB nhé!

Nếu có một lời khuyên thì em khuyên anh nên học Đại học hoặc là hệ cao đẳng nào đó
em là một thằng năm nay sắp thi THPT Quốc Gia… nhưng e hiểu được. khi mình học đại học, cao đẳng thì mình sẽ học được cái gốc, cái chi tiết nhất về một ngành lập trình nào đó. Việc tự học cũng là rất tốt… nhưng cái khó khăn nhất của tự học đó là lộ trình và cách tư duy. Mình sẽ dễ dàng hơn nếu có người hướng dẫn.

Riêng trong ngành CNTT không cần học đại học hay cao đẳng thì mới xin được việc, chỗ cty trước có nhiều người trưởng thành từ APTECH, lương và năng lực vẫn tốt. Bạn mình học đại học mãi không ra được trường nên bỏ luôn, bây giờ làm remote cho công ty nước ngoài lương rất cao.
Tuy nhiên, bằng đại học vẫn rất có giá trị. Nhiều chỗ tuyển dụng họ ghi rõ yêu cầu là phải tốt nghiệp đại học hệ chính quy , thậm chí là phải tốt nghiệp loại khá trở lên ở các trường có tiếng như bách khoa hay công nghệ.

Thứ 2 , nói riêng ngoài một tí, hồi sinh viên học năm thứ 4, thầy giáo nói không cần phải đi làm thêm, cứ chịu khó ở nhà học , tất cả số tiền em đi làm thêm kiếm được , có thể không bằng 1 tháng lương của em sau này . Cũng lúc đó thằng bạn em học thương mại năm cuối, đi làm tháng kiếm được 3tr thì nó bảo đi ra ngoài làm, xã hội nó sẽ dạy cho rất nhiều thứ, mày nên chịu khó mà đi làm thêm đi. Học đến năm thứ 5 thì nó đã đi làm được 1 năm, thậm chí còn coi thường mình vì nó đã kiếm được tiền, mua smartphone, nuôi em đi học còn mình vẫn là sinh viên ngèo mọt sách.
Đến bây giờ nhìn lại, thầy nói hoàn toàn đúng. Toàn bộ quá trình học đại học tiêu tốn đến hơn 100 triệu, không kiếm được 1 nghìn nào, rất tốn kém nhưng rất đáng đầu tư :sunny:

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?